ผู้เขียน หัวข้อ: หวัดดีคับพึ่งมาวันแรก  (อ่าน 387 ครั้ง)

jackzyjung

• Member
  • *
หวัดดีคับพึ่งมาวันแรก
« เมื่อ: 15/07/2011, 05:20:13 »
เด๋วพรุ้งนี้จัดให้หนักๆ ทีเด้ด แทง....เจ๊งมานับต่อนับล่ะคับ

yoon kin jung

• Hero Member (E)
  • สู้ต่อไปถ้าหัวใจไม่หยุดดิ้น สู้ๆๆ
Re: หวัดดีคับพึ่งมาวันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15/07/2011, 09:00:24 »
 ;D ;D เปิดซิง บ้านใหม่ ขอให้เฮงๆๆๆนะครับ  ;D ;D
yoon สู้สุดๆ เฮงๆๆๆครับ

No.7

• Super Hero Member (E)
  • ลุกขึ้นมาใหม่...หากหัวใจยังเป็น หงส์..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15/07/2011, 09:38:07 »

วันนี้วันพระ ขออวยพรให้ทุกท่านมีความสุข สงบ จิตใจดี
คิดใดให้สมหวังกันนะครับ แผ่เมตตาอุทิศกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายครับ
เปิดบ้านใหม่ เฮงๆสมหวังครับ By No.7 :D :D
บอลลูกกลม ๆ ไม่มีอะไร 100 % แต่อยู่ได้เพราะถูกมากกว่าผิด และจิตใจที่แข็งแกร่ง ไม่รู้สึกกับการได้หรือเสีย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15/07/2011, 11:20:49 »
ประวัติวันเข้าพรรษา เดิมเรียกว่า จำพรรษา ("พรรษา" แปลว่า ฤดูฝน, "จำ" แปลว่า อยู่)
ในสมัยพุทธกาลนั้น พระพุทธเจ้าไม่ได้ทรงบัญญัติพระวินัยให้พระสงฆ์สาวกอยู่ประจำพรรษา เหล่าภิกษุสงฆ์จึงต่างพากันออกเดินทางเผยแผ่พระพุทธศาสนาในที่ต่างๆ โดยไม่ย่อท้อทั้งในฤดูหนาว ฤดูร้อน และฤดูฝน ต่อมาชาวบ้านได้พากันติเตียนว่า พวกสมณะไม่ยอมหยุดพักสัญจรแม้ในฤดูฝน ในขณะที่นักบวชในศาสนาอื่น พากันหยุดเดินทางในช่วงฤดูฝน การที่พระภิกษุสงฆ์จาริกไปในที่ต่างๆ แม้ในฤดูฝน อาจเหยียบย่ำข้าวกล้าของชาวบ้านได้รับความเสียหาย หรืออาจไปเหยียบย่ำโดนสัตว์เล็กสัตว์น้อยที่ออกหากินจนถึงแก่ความตาย เมื่อพระพุทธเจ้าทราบเรื่อง จึงได้วางระเบียบให้ภิกษุประจำอยู่ที่วัดเป็นเวลา 3 เดือน พระสงฆ์ที่เข้าจำพรรษาแล้วจะไปค้างแรมที่อื่นไม่ได้ แต่ถ้าหากเดินทางออกไปแล้วและไม่สามารถกลับมาในเวลาที่กำหนด คือ ก่อนรุ่งสว่าง ก็จะถือว่าพระภิกษุรูปนั้น"ขาดพรรษา"

กิจกรรมต่างๆ ที่ควรปฏิบัติในวันเข้าพรรษา
1.ร่วมกิจกรรมทำเทียนจำนำพรรษา
2.ร่วมกิจกรรมถวายผ้าอาบน้ำฝน และจตุปัจจัย แก่ภิกษุสามเณร
3.ร่วมทำบุญ ตักบาตร ฟังพระธรรมเทศนา รักษาอุโบสถศีล
4.อธิษฐาน งดเว้นอบายมุขต่างๆ
5.อยู่กับครอบครัว

เที่ยววัด สบายใจ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12