ผู้เขียน หัวข้อ: ๛ คัมภีร์ฟุตบอล ๛™ ข้อมูลทีม, นักเตะ, แท็กติก!!!  (อ่าน 239725 ครั้ง)

The Give ๛

• Super Hero Member (E)
  • !!! ผบ. หน่วยซุ่มยิง !!!๛
สวัสดีคร้าบ พี่น้องชาวผลบอลทุกท่าน กระทู้นี้เปิดขึ้นมา มีจุดประสงค์เพื่อช่วยเหลือด้านข้อมูลให้กับพี่น้อง..

เนื่องด้วยที่ผ่านมาผมสังเกตว่ามีน้องใหม่ซึ่งเป็นนักเรียน นักศึกษา ที่เพิ่งสนใจเกี่ยวกับฟุตบอลเข้ามามากมาย

และบางท่านมีข้อมูลเชิงฟุตบอลน้อยมากจากที่ได้แลกเปลี่ยนกัน ซึ่งการวิเคราะห์การแข่งขันในแต่ละแมทต์นั้น

นอกจากข้อมูลทางสถิติ และตารางการแข่งขันแล้ว ผมมองว่าข้อมูลเชิงแท็กติกและข้อมูลเฉพาะของตัวผู้เชียร์

ก็มีความจำเป็นอย่างยิ่งในการนำมาพิจารณาประกอบการตัดสินใจ เช่น คุณสมบัติของผู้เชียร์ นักเตะที่เป็นทีเด็ด

รวมถึงแท็กติกการเชียร์ การวางตัวผู้เชียร์ และสไตล์การเชียร์ของแต่ละคน ซึ่งจริงๆแล้วจำเป็นมากในการวิเคราะห์

ผมเชื่อ ว่ายังมีน้องๆอิกหลายท่านที่แทบไม่มีข้อมูลเลย แต่เข้าเว็บมาเพื่อหาทีมที่เป็นทีเด็ดเท่านั้น..

โดยส่วนตัวผมแล้ว ฟุตบอลเป็นมากกว่ากีฬา ฟุตบอลในทรรศนะของผมนั้น เป็นเหมือนความเชื่อและความศรัทธา

ฟุตบอลคือศาสตร์แขนงหนึ่งซึ่งมีสเหน่ห์เฉพาะที่ไม่มีเหมือน เรื่องราว เหตุการณ์ และอารมณ์ทั้งหมด รวมอยู่ในสนาม

อิกทั้งยังมีความรู้มากมาย ที่ได้จากฟุตบอล ทั้งประเทศ ประวัติศาสตร์ ภาษา และวัฒนธรรม ทั้งหมดนี้คือความรู้ที่จะได้รับ

เมื่อฟุตบอล เป็นเหมือนศาสตร์แขนงหนึ่ง ดังนั้นข้อมูลเชิงความรู้และแท็กติก ตัวผู้เชียร์ จึงสำคัญสำหรับการวิเคราะห์ผล

โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมยอมรับว่า ที่เข้ามามีส่วนร่วมในสังคมพี่น้องของชาวผลบอลนี้ ผมให้ทีเด็ดไม่แม่น หรอกครับ

แต่เนื่องด้วยมีใจรักในเกมฟุตบอล แบบเข้าเส้นเลือด จึงอยากเข้ามาเป็นส่วนหนึ่ง ในสังคมฟุตบอลแห่งนี้

และผมมั่นใจว่าความรู้ในเชิงฟุตบอลที่ผมพอมีบ้าง ในสมองน้อยๆนี้ จะได้รับใช้ และมีประโยชน์กับพี่น้อง

หากพี่น้องท่านได ต้องการข้อมูลทีม แท็กติก ตัวผู้เชียร์ ในการวิเคราะห์ตัดสินใจ ฝากให้ผมได้รับใช้ได้ครับ

หรือพี่น้องท่านไดมีข้อคิดเห็นหรือทรรศนะ ก็มาร่วมช่วยให้ข้อมูลแลกเปลี่ยนกันได้ ครับ ( เพื่อ มิตรภาพพ )..

Tнệ Gїvệг @ Şųгїл๛
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/2015, 20:09:42 โดย คัมภีร์ฟุตบอล๛ »

The Give ๛

ฟุตบอลกับประเทศ-เมือง-ดินแดน

เช่น เรื่องประเทศ ถ้าทีมจากเมืองแมนเชสเตอร์ จะอยู่ไปทางเหนือของกรุงลอนดอน เมืองหลวงของอังกฤษ

หรือกรุงลิสบอน เมืองหลวงโปรตุเกส จะมีทีมสปอร์ตติ้ง และเบนฟิกา ลิสบอน ตั้งอยู่ทางตอนใต้ของยุโรป

กรุงมอสโค เมืองหลวงของรัสเซีย จะมีทีมมากมาย ทั้งสปาตักมอสโค ดินาโมมอสโค และซีเอสเคเอมอสโค

จะมีผลต่อการแข่งขันเช่น รัสเซียอยู่ทางตอนเหนือสุดของยุโรป ซึ่งอากาศจะหนาวเย็นมาก ถึงติดลบ

หากทีมจากแถบ โปรตุเกส สเปน อิตาลี่ กรีซ ซึ่งอยู่ทางใต้ ซึ่งเรียกว่าแถบ เมดิเตอร์เรเนียน อากาศอบอุ่น

ต้องไปเยือนรัสเซีย ฟินแลนด์ นอร์เวย์ ไอซ์แลนด์ เรียกว่าแถบสแกนดิเนเวีย ซึ่งอากาศหนาวเย็นมากกก

ก็จะมีผลต่อทีมจากทางใต้ ที่อาจมีผลเรื่องการปรับสภาพร่างกาย ดังเช่นเวลาแข่งยูฟ่า ทีมอย่างเซนิต/มอสโก

จะทำผลงานได้ดีมาก ในการเฝ้าบ้าน หรืออย่างไทยเมืองร้อน ไปเยือนญี่ปุ่นที่หิมะตก เราก็ถึงกับสั่นเล่นไม่ออก

ประมาณนี้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/2008, 16:19:40 โดย The Giver :ผู้มีแต่ให้: »

inwcassanova

• Member
  • *
ซึ้งคับ T_T

พี่ The Giver

จะติดตามผลงานของพี่ต่อไป . . .

:D

ŠaNTÿ@PöLßãLL

• Global Moderator
  • Hero Member (E)
  • "Art ตัวแม่"
ขอขอบคุณท่าน The Giver :ผู้มีแต่ให้ มากๆเลยนะคะ  ที่นำเสนอแต่สิ่งดีๆให้พี่น้องของเรามาโดยตลอด ;D ;D ;D

The Give ๛

ขอขอบคุณท่าน The Giver :ผู้มีแต่ให้ มากๆเลยนะคะ  ที่นำเสนอแต่สิ่งดีๆให้พี่น้องของเรามาโดยตลอด ;D ;D ;D

ขอบคุณคุณพี่ซานตี้ คร้าบ ที่ให้เกียรติ์มาเป็นประธานในพิธีเปิด ขอบคุณคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/06/2008, 09:22:16 โดย Giver ★ผู้มีแต่ให้๏๙ »

APICHAT14

• บุคคลทั่วไป
ดีครับพี่ทำให้ได้รับความรู้ใหม่ๆ ;) ;) ;)

The Give ๛

เพิ่มเติมด้วยบทความและปรัชญา ข้อคิดดีๆ คร้าบ

Truly disheartened by however much, still have hope.
จะท้อแท้สักกี่ทียังมีหวัง

Even though I blundered however many times, I'll still dream afar.
แม้พลาดพลั้งสักกี่ครั้งยังฝันไกล

That which command me to go on is only faith alone.
สิ่งที่สั่งให้ฉันไปต่อ ก็คือความเชื่อเท่านั้น

Please believe in yourself.
จงเชื่อมั่น ในตัวของคุณเอง พี่น้องที่รัก

The Give ๛

ฟุตบอลกับชื่อนักเตะ-ภาษา

วันนี้ขอนำเสนอเกร็ดเล็กๆน้อยๆ เรื่องชื่อนักเตะกับภาษานะคร้าบ

มาดูตัวอย่างกัน ครับ เช่น ชื่อ Michael

เขียนภาษาอังกฤษนะครับ(อังษรละติน) แต่ออกเสียงเป็นสำเนียงประเทศต่างๆในยุโรปต่างกัน

+ อังกฤษ อ่านว่า  ไม-เคิ่ล (โอเว่น)

+ เยอรมัน อ่านว่า  มิ-ชา-เอล (บัลลัค)

+ ฝรั่งเศส อ่านว่า  มิ-กา-แอล (ซิลแวสต์)

+ โปรตุเกส อ่านว่า  มิ-เกล (เพี้ยนไปเป็น Migel)

+ อิตาลี่ เรียกเพี้ยนเป็น มิเคลัน

อิกตัวอย่างหนึ่งนะคร้าบ

อักษรตัว V (ละติน) จะออกเสียงในสำเนียงต่างๆในแต่ละประเทศ เช่น

อังกฤษ ออกเสียง วี (Van Basten)แวน บาสเท่น

ดัตช์ (ฮอลแลนด์) อ่าน ฟี (Van der Sar)ฟาน เดอร์ ซาร์

สเปน อ่าน บี (David Villa) ดาบิด บีญ่า

ประมาณนี้ คร้าบ ถูกผิด ขออภัยด้วย หวังว่าจะมีประโยชน์นะคร้าบ

วันหลังจะนำตัวอย่างอื่นๆ มานำเสนอใหม่คร้าบ ขอบคุณคร้าบบบบ

<< The Giver ณ สุรินทร์ >>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2008, 14:51:46 โดย The Giver :ผู้มีแต่ให้: »

•—Carlos`Alberto`Tevez—•

• Old`Trafford ,Manchester, M16 ORA, England
โอ้วมาสร้าง หอพักอีก ที่แล้วหรอครับ

ชื่อ The Giver ให้จิงๆ ให้ไม่หยุดเลย

ความรู้หนา ข้อมูลแน่น ทีเด็ดถูก อิอิ
~* Manchester United *~

The Give ๛

โอ้วมาสร้าง หอพักอีก ที่แล้วหรอครับ

ชื่อ The Giver ให้จิงๆ ให้ไม่หยุดเลย

ความรู้หนา ข้อมูลแน่น ทีเด็ดถูก อิอิ

แหม่ ท่านสหาย เทเวศน์ ชมหรือแซวน่ะคร้าบ จะดีใจก็ไม่กล้า... คิ คิ

The Give ๛

ฟุตบอลกับเชื้อชาติ

วันนี้เคลียร์งานเรียบร้อยล้ะ มานำเสนอเกร็ดน่ารู้ให้พี่น้องล้ะกันคร้าบ

ถ้าหากพี่น้องที่ดูบอลและสังเกตเกี่ยวกับเชื้อชาติของนักฟุตบอล จะได้เกร็ดน่ารู้มากมายเลยคร้าบ

ลองมาดูกัน ว่าผมได้อะไรจากการดูฟุตบอลบ้าง นอกจากความบันเทิง และสตางค์เล็กๆน้อยๆ คิ คิ

มาว่ากันเรื่องฟุตบอลกับเชื้อชาติ เอาที่ดังๆก่อนเลยคร้าบ ซีเนดีน ซีดาน

พี่น้องทุกๆท่านรู้แน่ ว่าเขาคือนักฟุตบอลทีมชาติฝรั่งเศส แต่เชื้อชาตินั้น เป็นชาวแอลจีเรีย คร้าบ

แอลจีเรียอยู่ตรงไหนของโลก จะบอกว่า อยู่แอฟริกาตอนเหนือครับ ติดๆกับยุโรป ผ่านช่องแคบยิบรอลต้า

ซึ่งเป็นช่องแคบที่กั้นทวีปแอฟฟริ***ับยุโรป ผ่านเขตประเทศสเปนและเข้าสู่โปรตุเกส จนถึงฝรั่งเศส

เนื่องจากพื้นที่แอฟริกาตอนเหนือนั้น ส่วนใหญ่เมื่ออดีต เคยเป็นเขตอาณานิคมที่ฝรั่งเศสยึดไว้

วัฒนธรรมของฝรั่งเศสและการใช้ชีวิตต่างๆ จึงเข้ามามีอิทธิพลต่อแอฟริกาเหนือมากกกกกกกก

ครอบครัวของซีดานก็อพยพไปอาศัยในฝรั่งเศสและซีดานก็ได้สัญชาติฝรั่งเศส

ถ้าสังเกตแค่ชื่อก็จะพอเดาได้ ว่าชื่อ เซเนดีน ซีดาน ไม่ใช่สำเนียงภาษาของฝรั่งเศสแล้วล่ะครับ

อิกชื่อหนึ่งที่ทุกๆท่านต้องคุ้นชื่อแน่ๆคือ คาริม เบนเซม่า คนนี้ก็มีเชื้อสายแอลจีเรีย เช่นกันคร้าบ

เล่าต่อแล้วจะยาวครับ พี่น้อง ไม่จบง่ายๆแน่... คิ คิ แล้วค่อยมาต่อกันคร้าบ

JunK–LiF€

• กินทุกวัน...มันทุกคืน!
ขอบคุณ สำหรับ ข้อ มูล ทั้งหลาย นะ คับ

เป็นประโยชน์ มากเลย ที เดียว

เพราะ เถียง เรื่อง ชื่อนักเตะ กับ เพื่อน มา นาน หละ

อิอิ

;D
*~ เ สี ย แ ล้ ว อ ย่ า คิ ด ที่ จ ะ เ อ า " คื น " .... จ ง คิ ด เ สี ย ว่ า จ ะ เ อ า ตั ง ที่ ไ ห น  " จ่ า ย " ~*

The Give ๛

ขอบคุณ สำหรับ ข้อ มูล ทั้งหลาย นะ คับ

เพราะ เถียง เรื่อง ชื่อนักเตะ กับ เพื่อน มา นาน หละ

อิอิ

;D

ดีใจนะคร้าบ ที่สิ่งที่ผมนำเสนอไปนั้นเป็นประโยชน์ อย่างนี้จะได้มีกำลังใจนำเสนอต่อ

งั้นเอาเป็นว่า มีข้อสงสัยตรงไหนจะนำไปเถียงกับเพื่อน ให้ผมรับใช้ก็บอกนะคร้าบ ยินดีเสมอคร้าบ

JunK–LiF€

• กินทุกวัน...มันทุกคืน!

อิอิ

;D

ดีใจนะคร้าบ ที่สิ่งที่ผมนำเสนอไปนั้นเป็นประโยชน์ อย่างนี้จะได้มีกำลังใจนำเสนอต่อ

งั้นเอาเป็นว่า มีข้อสงสัยตรงไหนจะนำไปเถียงกับเพื่อน ให้ผมรับใช้ก็บอกนะคร้าบ ยินดีเสมอคร้าบ

คือ ผมอยากรู้ เกี่ยว กับ ถ้วย UCL ที่ AC มิลาน ได้อ่ะ คับ

ว่า รวม ทั้งหมด ตอนนี้ AC มิลาน ได้ ถ้วย UCL กี่ ถ้วย แล้ว อ่ะ คับ
*~ เ สี ย แ ล้ ว อ ย่ า คิ ด ที่ จ ะ เ อ า " คื น " .... จ ง คิ ด เ สี ย ว่ า จ ะ เ อ า ตั ง ที่ ไ ห น  " จ่ า ย " ~*

The Give ๛

ก่อนกลับบ้าน มาขอเพิ่มเติมเกร็ดน่ารู้ให้อิกนิดนะครับ ต่อเนื่องจากชื่อนักเตะนะคร้าบ

ยกตัวอย่างอิกตัว มิโรสลาฟ โคลเซ่ กองหน้าทีมชาติเยอรมัน คร้าบ

คนนี้เป็นนักเตะเชื้อสายโปแลนด์ ไม่ใช่เยอรมันแท้ๆ ถ้าจำไม่ผิด มีแม่หรือพ่อเป็นชาวโปล ครับ หรือเกิดที่โปล?

สังเกตง่ายๆ คำว่า มิโรสลาฟ ชื่อประมาณนี้ส่วนใหญ่มาจากยุโรปตะวันออกติดรัสเซียครับ

หรือสังเกตคำว่า สลาฟ เป็นชาวยุโรปตะวันออก เช่น โปแลนด์ รัสเซีย ยูเครน เซอร์เบีย โครเอเชีย มาซิโดเนีย ฯลฯ

ประเทศเหล่านี้เป็นชาวเชื้อสายสลาฟครับ สลาฟก็ยังแบ่งย่อยเป็น เซิร์บ(เซอร์เบีย) โครแอต(โครเอเชีย)

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ถ้าเล่าย่อยลงไปแต่ละเผ่าพันธ์มาก จะยาว อ่านตาลาย คิ คิ...

The Give ๛

อิอิ

;D

คือ ผมอยากรู้ เกี่ยว กับ ถ้วย UCL ที่ AC มิลาน ได้อ่ะ คับ

ว่า รวม ทั้งหมด ตอนนี้ AC มิลาน ได้ ถ้วย UCL กี่ ถ้วย แล้ว อ่ะ คับ

จะเอาไปเถียงเพื่อน หรือทดสอบกระผมน้อ พี่ท่าน... คิ คิ ผมรู้ไม่มากหรอกคร้าบ...แค่พอทราบ

เอ ซี มิลาน แชมป์ 7 สมัย ( 1963, 1969, 1989, 1990, 1994,  2003 และ 2007) คร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2008, 16:50:10 โดย The Giver :ผู้มีแต่ให้: »

indiddoo

พี่ขอรับ ผมสงสัยอยู่ครับ ว่านิวคาสซิ่ล ของผม ชนะ ครั้งสุดท้ายนี่ชนะ ทีมไร อะครับ เพราะช่วงนี้ผมสังเกตุดู ไม่ชนะมาหลายเกสม์เลยอะครับ
ผมรักสาลิกาดง ”‘•”‘ NEWCASTLE  UNITED ‘‘•‘’ ตะลอดปัย

The Give ๛

ถ้าในพรีเมียร์ชิพ ก็ เมื่อ 15 พ.ย.50 คร้าบ ชนะ ฟูแล่ม 1-0
จากจุดโทษ ในนาทีที่ 92 ของโจอี้ บาตั้น คร้าบ

แต่ถ้าชัยชนะล่าสุดจริงๆ
ก็ต้องแมทต์เอฟเอคัพ 16 ม.ค. 51 ชนะ สโต๊ก 4-1
จากประตูของ ใครยิงไม่มีข้อมูลคร้าบ อิอิ

แล้วแพ้มาเรื่อย ให้แมนยู 6-0

วิลล่า 4-1

แมนยูอิกที 5-1

และล่าสุดแพ้ลิเวอร์พูล 3-0

กลับมาซะทีเถอะนะคร้าบ เด๋วตกชั้นนะคร้าบบบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2008, 18:35:26 โดย The Giver :ผู้มีแต่ให้: »

Kingdomax

• จงเล่นอย่างมีสติ บวกๆ ^ ^"
คิงเคฟช่างน่าสงสารจิงๆ
คุณคือผู้ออกแบบชะตาชีวิตของตัวคุณเอง คุณคือผู้แต่งเรื่องราวของคุณเอง ปากกาอยู่ในมือของคุณ แล้วและผลท้ายสุดที่ได้ก็ขึ้นกับที่คุณจะเลือกเอง ;)

indiddoo

ถ้าในพรีเมียร์ชิพ ก็ เมื่อ 15 พ.ย.50 คร้าบ ชนะ ฟูแล่ม 1-0
จากจุดโทษ ในนาทีที่ 92 ของโจอี้ บาตั้น คร้าบ

แต่ถ้าชัยชนะล่าสุดจริงๆ
ก็ต้องแมทต์เอฟเอคัพ 16 ม.ค. 51 ชนะ สโต๊ก 4-1
จากประตูของ ใครยิงไม่มีข้อมูลคร้าบ อิอิ

แล้วแพ้มาเรื่อย ให้แมนยู 6-0

วิลล่า 4-1

แมนยูอิกที 5-1

และล่าสุดแพ้ลิเวอร์พูล 3-0

กลับมาซะทีเถอะนะคร้าบ เด๋วตกชั้นนะคร้าบบบบบบบบ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีดี และ กำลังใจให้กับ ทีมยักษ์ ลับ ของ ผม นิวคาสเซิ่ล ยูไนเต็ต แต่ผมว่า ยักษ์หลับของผม ต้อง ไม่ตกชั้นแน่ครับ เพราะ โปรแกรม บอล ช่าง โหดร้ายเหลือเกิน เจอแต่ อา เซ แมนยู ลิเวอร์ 
ผมรักสาลิกาดง ”‘•”‘ NEWCASTLE  UNITED ‘‘•‘’ ตะลอดปัย

The Give ๛

ฟุตบอลกับสังคม

วันนี้งานยุ่งมากเลยคร้าบ ไม่มีเวลามานำเสนอเกร็ดน่ารู้ให้พี่น้องเลย เพิ่งว่างคร้าบ วันนี้มาดูกันครับ

มาดูกันครับ ว่าภายนอกเกมฟุตบอลที่สนุกสนาน มีอะไรซ่อนอยู่บ้าง (มีเยอะเชียวล่ะคร้าบ)
มาดูตัวอย่างของ คนสเปน ล่ะกันครับ ระหว่างแฟนบอลทีมบาซ่า กับ รีลมาดริด

นอกจากความต่างขั้วกัน ทางทีมฟุตบอลที่ตนรักแล้วนั้น เบื้องลึกนั้นมีเรื่องราวซ่อนอยู่ครับ
จึงทำให้มีอดีตที่ฝังใจระหว่างแฟนบอลทั้งสองทีม เป็นเรื่องเชื้อชาติภายในประเทศสเปน ครับ

เท่าที่ทราบ เรื่องมีอยู่ว่า คนเมืองบาเซโลน่า เป็นพวกเชื้อสาย ชาวกาตาลัน (กาตาลุนย่า)
ส่วนชาวเมืองหลวงมาดริด เป็นชาว กาสติย่า หมายถึง ชาวสเปนแท้ๆ ซึ่งเป็นคนกลุ่มใหญ่

ซึ่งชาวบาเซโลน่า (กาตาลัน)จะถือว่าตนเองเป็นประเทศหนึ่งในอดีต ไม่ยอมรับว่าเป็นคนสเปน
เนื่องจากชาวสเปน (กาสตีย่า) มารุกรานและยึดรวมกาตาลันเป็นประเทศสเปน ซึ่งยังฝังใจอยู่
(เปรียบเทียบคล้ายๆ 3 จังหวัดชายแดนใต้)

ไม่แปลกนะครับ ที่สองทีมนี้ เกลียดกันยิ่งกว่าในสนามฟุตบอล (ลงสนามเหมือนจะฆ่ากันให้ตาย เหอๆ)
(เสริมนะครับ เมืองบาเซโลน่า มีทีมใหญ่อีกทีม คือ ทีมเอสปันโญ่ล เป็นกลุ่มชาวสเปนแท้ๆ ในเมืองบาเซโลน่า)

และก็ไม่แปลกที่ เอสปันโญ่ล กับบาซ่า เป็นคู่ปรับร่วมเมืองที่ไม่เคยยอมกันในสนาม เช่นกัน
(เอสปันโญ่ล มาจากภาษาสเปนว่า เอสปันญ่า ซึ่งหมายถึงประเทศสเปน (ชาวบาเซโลน่า ใช้ภาษากาตาลัน)

นี่ไม่รวม ชาวบาสก์ จะวุ่นวายเข้าไปอิก แคว้นบาสก์ นี่อยู่ทางตอนเหนือติดฝรั่งเศส มีทีมฟุตบอล แอธ.บิลเบา
(แคว้นบาสก์ ในประวัติศาสตร์ ก็เคยทำสงครามเพื่อแยกประเทศ กับ สเปน)

จริงๆแล้ว เรื่องราวเชิงลึก ของสเปน มีความขัดแย้งกันทางเชื้อชาติเยอะมาก อดีตเคยรบกันเองให้วอด
เพราะแต่ละพื้นที่จะแบ่งเป็นแคว้นๆ คล้ายๆประเทศย่อยๆนะคร้าบ มีเพลงชาติประจำแคว้นด้วย

เวลาลงสนาม ก็จะเอาประวัติศาสตร์ เอาความเจ็บแค้นฝังใจในอดีต มาอัดกันให้ตายในสนามไปข้างหนึ่ง ครับ

เราเป็นคนไทย ไม่เคยเป็นเมืองขึ้นใคร ต้องรักกันไว้นะคร้าบ พี่น้องที่รักทุกท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/2009, 17:52:30 โดย Tнe Gїveг @ Şųгїл๛ »

indiddoo

พี่ครับ ก่อน อื่น ถ้า ผมถาม แล้ว เป็น เรื่องที่ไม่สมควร ถาม ผมก็ขออถัยไว้ ฉ ที่ นี้ ด้วย นะครับ

พี่ครับ ผมอยาก รู้ว่าตอนโคฐนาตกรรม เครื่องบินโดยสาร ของ นัก แตะ แมนยูตก ผู้เล่น ตัว หลักๆ หลาย คน ก็หายไปหมด แล้ว แมนยู เค้า เอานักแตะที่ไหนมาเล่น ดัน ดาวรุ่ง มา เล่น หมดเลยหรือครับ หรือว่า เปิดใฟ้แมนยู ได้หา นักแตะ เข้ามา นอกเวลาได้ แต่ ผมเคย ได้ยิน ว่า หงษ์แดง ส่งนักแตะ มาช่วย แข่ง เป็นเรื่องจริงรึป่าวครับ
ปล. ขอบคุณสำหรับ ความ รู้ดีดี ครับ เคราพ อย่างสูง

The Give ๛

พี่ครับ ก่อน อื่น ถ้า ผมถาม แล้ว เป็น เรื่องที่ไม่สมควร ถาม ผมก็ขออถัยไว้ ฉ ที่ นี้ ด้วย นะครับ

พี่ครับ ผมอยาก รู้ว่าตอนโคฐนาตกรรม เครื่องบินโดยสาร ของ นัก แตะ แมนยูตก ผู้เล่น ตัว หลักๆ หลาย คน ก็หายไปหมด แล้ว แมนยู เค้า เอานักแตะที่ไหนมาเล่น ดัน ดาวรุ่ง มา เล่น หมดเลยหรือครับ หรือว่า เปิดใฟ้แมนยู ได้หา นักแตะ เข้ามา นอกเวลาได้ แต่ ผมเคย ได้ยิน ว่า หงษ์แดง ส่งนักแตะ มาช่วย แข่ง เป็นเรื่องจริงรึป่าวครับ
ปล. ขอบคุณสำหรับ ความ รู้ดีดี ครับ เคราพ อย่างสูง

ขอมา ก็ใจอ่อน ต้องจัดให้อิกตามเคย มาดูกันครับ เท่าที่พอรู้มีเรื่องราวดังนี้...

วันนั้นแมนยูต้องเดินทางไปเตะบอลยูโรเปี้ยนคัพ (แชมเปี้ยนส์ลีก)กับเรดสตาร์ เบลเกรด ที่ยูโกสลาเวีย (เซอร์เบีย)
ทีมชุดนี้ ของเซอร์ แมท บัสบี้ กำลังสร้างทีมใหม่ที่มั่นคงและเริ่มที่จะเดินหน้าคว้าแชมป์ต่างๆ เรียกว่ากำลังเริ่มยิ่งใหญ่เลยล่ะ

พอไปถึงและทำการแข่งขันจบ ด้วยการเสมอ 3-3 แมนยูเข้ารอบด้วยสกอร์สองนัด 5-4 และผ่านเข้ารอบรองต่อไป
ทุกคนมีความสุขมากกับชัยชนะและการเข้ารอบ แต่ไม่มีใครรู้คร้าบ ว่าจะมีเหตุการณ์โศกนาฏกรรมเกิดขึ้นกับพวกเขา

เครื่องบินสมัยนั้นบินระยะทางได้ไม่ไกลมากนักครับ จึงต้องแวะเติมน้ำมันที่เมืองมิวนิค ประเทศเยอรมันก่อนที่จะกลับอังกฤษ
แต่ช่วงนั้นหิมะตกหนักมาก และมีลมแรง พอเครื่องบินจะขึ้นก็เกิดอากาศปรวนแปรเอาเครื่องขึ้นไม่ได้ ต้องรอขึ้นเป็นครั้ง3

โดยครั้งที่2 ดูเหมือนว่าจะมีนักเตะหลายคนร้องขอให้ท่านเซอร์พักอยู่ที่เยอรมันสักคืนหนึ่ง เนื่องจากเห็นท่าไม่ดี
แต่แมนยูนั้นต้องลงแข่งฟุตบอลลีกในอิก 2 วันข้างหน้า ซึ่งท่านเซอร์บัสบี้ ต้องการให้นักเตะรีบไปเตรียมความพร้อม
จึงสั่งให้ออกเดินทางในวันนั้น

เมื่อกัปตันพยายามเอาเครื่องขึ้นครั้งที่3 ปรากฏว่าเครื่องไม่เชิดหัวขึ้นอาจเพราะหิมะ เลยลื่นใถลตกรันเวย์
ทำให้เครื่องพังยับทั้งลำ นักเตะแมนยูมากมายต้องเสียชีวิตกว่าครึ่ง สำคัญมีดันแคน เอ็ดเวิร์ด กองหลังดาวรุ่งพุ่งแรงแห่งยุค
(ประมาณ ไมก้า ริชาร์ด ตอนนี้ครับ) รวมทั้งโค้ชด้วย ท่านเซอร์เองก็คุมทีมไม่ไหวหลายเดือน
จนต้องให้ผู้ช่วยทำหน้าที่แทนชั่วคราว และมีนักเตะหลักที่สำคัญเหลือเช่น เดนิส ไวโอเล็ต กองหน้า และบ๊อบบี้ ชาร์ลตัน

มาถึงที่น้องถามนะครับว่า แมนยูเอานักเตะมาจากไหน เพราะแทบไม่เหลืออะไร ก็มีเอฟเอเข้ามาช่วยเรื่องการเจรจานักเตะ
เพราะในช่วงนั้นหานักเตะดีๆไม่ง่าย แต่ยังโชคดีที่สโมสรคู่อริอย่าง ลิเวอร์พูล และ ฟอเรสต์ ให้ยืมตัวนักเตะมาเล่นให้กับทีมได้
(มีแค่ 2 ทีมช่วย คิดดูนะครับ)

และปีนั้นฟุตบอลยุโรปรอบรอง แมนยูเข้าไปเจอกับ มิลาน และพ่ายไป 4-0 จากนั้นก็แพ้-เสมอมาตลอดทั้งปี น่าสงสาร ฮือๆ

ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์นี้ นะ รับรองแมนยูของผมได้แชมป์ เป็นยอดทีมของโลกไปแล้ว ฮือๆ............

แค่นี้ก่อนนะคร้าบ พิมเหนื่อยล้ะ มีเรื่องยาวกว่านี้ ไว้เล่าต่อวันหลังคร้าบ... มือหงิกเลย พี่น้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/2008, 18:58:20 โดย The Giver :ผู้มีแต่ให้: »

MaJaK_NaRoK

• Full Member
พี่เป็นผู้ให้จริงๆครับ จาก เด็กผี ;D ;D

The Give ๛

พี่เป็นผู้ให้จริงๆครับ จาก เด็กผี ;D ;D

ขอบคุณคร้าบกับกำลังใจดีๆ
ด้วยด้อยการศึกษา จึงไม่มีโอกาสนัก ที่จะสร้างสรรค์สิ่งดีๆให้สังคม
มีโอกาสอย่างนี้ ที่พอจะทำอะไรเพื่อผู้อื่นได้บ้าง ที่ทำไปก็ด้วยใจรักกก
จึงขอรับใช้สังคม รับใช้พี่น้อง ผ่านตัวหนังสือเป็นสื่อให้ นะคร้าบ
เต็มใจให้คร้าบ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/2008, 10:32:49 โดย Gїvệř ★ผู้มีแต่ให้๏๛ »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12