ผู้เขียน หัวข้อ: ๛ คัมภีร์ฟุตบอล ๛™ ข้อมูลทีม, นักเตะ, แท็กติก!!!  (อ่าน 240454 ครั้ง)

GiuseppE MeazzA

• Hero Member
  • Rossoneri
ดูไปดูมา ที่มันพิมออกไปทางอิตาลีเลยคับ ผมพิมพ์ภาษอังกฤษ แบบงูๆปลาๆมันไม่รู้เรื่องหลอกคับ
แค่เห้นหน้าทางเอ็มก็หัวใจจะวายแล้วแต่พอมันย้ายไปเชลซี ผมก็ส่งเมลไปหามันด้วยภาษไทยใช้คำชาวบ้านด่ามันเลยคับ
"มึ* ย้ายไปหาพ่*มึ*หรอไอ*** แ-ง อุตสาชอบมาตั้งนานของไห้มึ*ตกอับไม่เจริญไอ้***"  อิอิรู้ว่ายังไงมันก็อ่านไม่ออกเลยละบายไปซะ ช่วงนั้นเครียดมากคับเหมือนมรสุมโทมเข้ามาในชีวิต เพราะคิดแลกๆมันคงไม่ย้ายหรอเพราะมิลานทำให้มันดัง
ยอดฮีโร่ของผม ชอบมิลานก็เพราะไอบ้านี่ละ ถึงแม้จะอยู่เชลซีแต่ยังมีใจให้เข้าอยู่คับ เบอร์ 7 ไม่มีแทนเค้าได้
(แต่อีกไม่นานเบอร์7ปัจจุบันคงจะทำให้ทุกคนลืมเชว่าละ)

The Give ๛

• Super Hero Member (E)
  • !!! ผบ. หน่วยซุ่มยิง !!!๛
;D  โหะๆ อย่าเรียกผมท่านอาจารย์เลยคร้าบพี่ท่าน  ผมก็คนเดินดินธรรมดาๆนี่ล่ะคร้าบ   ;)
ว่าแต่ท่านผู้ที่ถาม ว่าก็อบปี้มาหรือเปล่า นิหายบ่าไปไหนล้ะ ไม่เห็นมาชี้แจงกันเลย หรือต้องไปฝึกตั้งคำถามมาใหม่นะท่าน [xJ]zAJuNG

ถ้าไม่รับข้าเป็นศิษย์ ข้าจะคุกเข่าจนกว่าท่านจอมยุทธจะรับข้าเป็นศิษย์

ข้าน้อยมิอาจเป็นอาจารย์ท่านได้จริงๆ.. แต่ขอเป็นกุนซือข้างกายรับใช้ท่าน สู้ศึกเคียงข้างท่านตลอดไปจะได้รือไม่  ;)

The Give ๛

เมื่อวานผมรับใช้พี่น้องเรื่องปัจจัยที่มีผลต่อเกมเยือน เรื่องสภาพอากาศไปแล้ว
วันนี้ มาดูอีกตัวอย่างนะคร้าบ เรื่องถูมิประเทศบ้าง ขอยกตัวอย่างดังนี้จ้า

อย่างเช่น สมมติ ทีมชาติเบลเยี่ยม ต้องไปเยือน ประเทศโบลิเวียนะครับ

ประเทศเบลเยี่ยมตามสภาพภูมิศาสตร์แล้ว ตั้งอยู่ในระดับต่ำกว่าระดับน้ำทะเล
ถ้าเคยอ่านประวัติศาสตร์สงครามโลกครั้งที่2 จะเห็นว่านาซีเยอรมันบุกประเทศต่ำ
ประเทศต่ำก็คือ ฮอลแลนด์ เบลเยี่ยม ลักเซมเบิร์ก คือประเทศอยุ่ต่ำกว่าระดับน้ำทะเล

ทีนี้ถ้าเบลเยี่ยมต้องไปเยือนโบลิเวีย ซึ่งตั้งอยู่ที่อเมริกาใต้ ถ้าเป็นบราซิลจะเป็นที่ราบลุ่ม
แต่ถ้าโบลิเวีย จะตั้งอยุ่บนแนวเทือกเขาแอนดิส ซึ่งอยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเล 8000 กว่าเมตร

ทำให้มีผลคืออากาศเบาบางมาก อ๊อกซิเจนก็น้อย ทำให้หายใจลำบาก คือต้องเหนื่อยกว่าปกติ
อีกอย่างคือเลือดถูกแรงกดอากาศไหลได้หนืดกว่าสภาพทั่วไปตามที่ราบนะครับ
อีกอย่างนึงคือการไม่คุ้นเคยกับอากาศเบาบาง ซึ่งทำให้ลูกบอลจะลอย พุ่งแรงมาก

เบลเยี่ยมหรือทีมที่ไปเยือนกรุงลาป๊าซ ประเทศโบลิเวีย จึงต้องลำบากไม่น้อยในการเล่นที่นั่นครับ
สมมุติปกติพวกยิงไกลเก่งๆ พอๆไปเยือนที่โบลิเวียกะกดเน้นๆเต็มข้อ ลูกกลับพุ่งโด่งเป็นประตูสูงสุด ฮาๆๆๆ

ช่วงไม่กี่เดือนมานี้ ทางเซ็ป แบล๊ตเตอร์ ประธานฟีฟ่ามีแนวคิดห้ามใช้สนามที่อยู่บนเขาสูงแข่งขัน(อันตราย)
ทำให้ดิเอโก้ มาราโดน่า ซึ่งเป็นพันธมิตรกับประธานาธิบดี ฮูโก้ ชาเวซ ของเวเนซูเอล่า ใกล้ๆกับโบลิเวีย
ถึงกับออกมาประท้วงต่อต้านประธานฟีฟ่า เพราะเป็นการไม่ให้ใช้ความได้เปรียบทางที่ตั้งประเทศ(เกมเยือน)

รับใช้พี่น้องเท่านี้ก่อนนะจ๊ะ พิมพ์ไม่ไหวล้ะ ฮาๆ.. แล้วว่างๆจะนำเกร้ดน่ารุ้มานำเสนอใหม่นะคร้าบ

The Giver
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/2008, 16:13:45 โดย The Giver ผู้มีแต่ให้ »

student43

• Sr. Member
;D  โหะๆ อย่าเรียกผมท่านอาจารย์เลยคร้าบพี่ท่าน  ผมก็คนเดินดินธรรมดาๆนี่ล่ะคร้าบ   ;)
ว่าแต่ท่านผู้ที่ถาม ว่าก็อบปี้มาหรือเปล่า นิหายบ่าไปไหนล้ะ ไม่เห็นมาชี้แจงกันเลย หรือต้องไปฝึกตั้งคำถามมาใหม่นะท่าน [xJ]zAJuNG

ถ้าไม่รับข้าเป็นศิษย์ ข้าจะคุกเข่าจนกว่าท่านจอมยุทธจะรับข้าเป็นศิษย์

ข้าน้อยมิอาจเป็นอาจารย์ท่านได้จริงๆ.. แต่ขอเป็นกุนซือข้างกายรับใช้ท่าน สู้ศึกเคียงข้างท่านตลอดไปจะได้รือไม่  ;)

เลื่อมใส ๆ

The Give ๛

Re: วันนี้ขอทีเด็ดหน่อยนะพี่
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 08/04/2008, 16:16:24 »
ผมรอดูข้อมูลของพี่มานานแล้ว แจ๋วอะพี่

แล้ววันนี้จะให้ไรอะพี่....ขอบคุณล่วงหน้านะพี่

ขอบคุณมากนะคร้าบที่ติดตาม 8)
ถ้าเป็นข้อมูลผมรับใช้ที่บ้านนี้เลย :o
แต่ถ้าเป็นทีเด็ดต้องไปบ้าน3โป้งนะคร้าบ
;)

§ใส่ไม่พัก§

• Member
  • *
  • **เลือดสีแดง-ดำ**
ช่ายครับที่ชนะผีแดงเหย้าเยือนเครสโปทั้งสองลูกครับ

แถมจากลูกโหม่งล้วนๆๆ จิงๆแล้วมันยิงประตูสำคัญบ่อยนะ

ยืมมาคุ้มดีอ่ะ 555
มีคนเคยบอกไว้ว่าการดื่มสุราคือการตายผ่อนส่ง

แต่ไม่เป็นไรผมไม่รีบอยู่แล้ว

§ใส่ไม่พัก§

• Member
  • *
  • **เลือดสีแดง-ดำ**
ยูฟ่าปี 2005 ของมิลาน ว่าผ่านใครมาบ้างก่อนเข้าชิงกะลิเวอร์พูล

รอบ 16 ทีมชนะแมนยู 1-0 เหย้าเยือนครับรวม 2-0

ยังจำได้แม่นที่ตอนจับสลากป๋าแพนด้าบอกอยากเจอมิลาน

เพราะตลอดการคุมทีมไม่เคยเจอมิลานเลยแล้วก็ได้เจอสมใจ อิอิ
มีคนเคยบอกไว้ว่าการดื่มสุราคือการตายผ่อนส่ง

แต่ไม่เป็นไรผมไม่รีบอยู่แล้ว

The Give ๛

ยูฟ่าปี 2005 ของมิลาน ว่าผ่านใครมาบ้างก่อนเข้าชิงกะลิเวอร์พูล

รอบ 16 ทีมชนะแมนยู 1-0 เหย้าเยือนครับรวม 2-0

ยังจำได้แม่นที่ตอนจับสลากป๋าแพนด้าบอกอยากเจอมิลาน

เพราะตลอดการคุมทีมไม่เคยเจอมิลานเลยแล้วก็ได้เจอสมใจ อิอิ

ขอบคุณคร้าบที่มาช่วยเสริมข้อมูล เรื่องแมทต์กับตัวเลข รบกวนมาช่วยด้วยนะคร้าบ ผม..ตัวเลขไม่ชอบจำจ้า

The Give ๛

หากพี่น้องท่านไหนมีข้อสงสัยหรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติม มาฝากไว้ได้นะคร้าบ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ข้าน้อยขงเบ้ง จะกลับมารับใช้ให้จ้า ไปเตะฟุตซอลก่อนนะคร้าบ คึกคักๆ

ใครจะมาเตะเล่นด้วยกัน มาได้นะคร้าบ สนามหญ้าเทียมสวยเนียนมากๆ ไปวอร์มก่อนล้ะ บายๆคร้าบ

The Give ๛

เมื่อคืน จนถึงวันนี้ เห็นมีกระแสทีมฟอเรสต์ มากมายเหลือเกินคร้าบ
วันนี้เลยขอจับทีมนี้ ขึ้นมาขุดๆๆๆ ถึงวันเก่าๆ ในอดีตที่ผ่านมาครับบบ
ไม่แน่ใจว่าพี่น้องยังจำทีมนี้ได้ดีหรือเปล่า สำหรับผมแล้วยังอยุ่ในความทรงจำจ้า

Nottingham Forest
หรือฉายาที่เคยคุ้นหูคือ  เจ้าป่า

ตอนที่ผมเริ่มชอบฟุตบอลใหม่ๆ ปี 95-96 ฟอเรสต์ยังอยู่ในพรีเมียร์ลีกเลยครับ
สมัยนั้นฟอเรสต์ก็เป็นทีมเล็กๆ ที่หนีตกชั้น แต่ว่าสมัยนั้นฟุตบอลมาตรฐานยังสูสี
ฟอเรสต์น่ากลัวเสมอยามลงแข่ง ไม่เหมือนดาร์บี้ในตอนนี้ ที่แพ้ตลอด

นักเตะที่อยู่ในความทรงจำของผมก็มี คู่กองหน้า ปิแอร์ ฟาน ฮอยด็อง หอกดัชต์
ฮอยด็อง สูง 193 ลูกโหม่งโดดเด่นพอๆกับทักษะ และมีทีเด็ดที่ลูกฟรีคิกคมมาก
กองหน้าคู่ตอนนั้น ถ้าจำไม่ผิด เป็น แอชลี่ วอร์ด ซึ่งคอยเสริมให้ฮอยด็องยิงกระจาย
ที่สำคัญนะครับ ยังจำได้ไหม สแตน เดอะแมน คอลลีมอร์ ที่สุดท้ายย้ายมาดังที่ลิฯพูล

นอกนั้นที่จำได้ก็มี สตีฟ สโตน ปีกหัวโล้น-  ดาร์เรน ฮัคเคอร์บี้-  ริคาร์โด้ ซิเมก้า

ที่สำมะคัญนะคร้าบเขาคนนี้ แบ็คซ้ายกัปตันกระดูกเหล็กทีมชาติอังกฤษ สจ๊วต เพียร์ซ งั้ยคร้าบ

น่าเสียดายที่ตอนนี้พวกเขาตกไปอยู่ลีกวัน ซ้ะแว้วว เมื่อคืนยังเสมอ ทำพี่น้องเสียตังค์อีก เฮ้อ
  :o

The Giver

The Give ๛

ลืมไปครับ ตำนานประตูทีมชาติอังกฤษ ในครั้งกระนู้น  :o
เขาคือ ปีเตอร์ ชิลตั้น ก็เป็นศิษย์ก้นกุฏิฟอเรสต์นี่ล่ะคร้าบ
  ;D

student43

• Sr. Member
 ทีมทาร์ซาน ทำแสบ

The Give ๛

• Rossoneri
พี่คับผมจำได้ว่า วิมเมอดัน มันเปลี่ยนชื่อทีมแล้ว ตอนนี้มันชื่อไรคับ จำไม่ได้

butsatan

• Hero Member (E)
พี่คับผมจำได้ว่า วิมเมอดัน มันเปลี่ยนชื่อทีมแล้ว ตอนนี้มันชื่อไรคับ จำไม่ได้

ผมเคยได้ยินว่ามันเปลี่ยนเป้น  มิลล์ตัน คีนย์ดอนส์   นะครับ
 ;D ;D ;D

The Give ๛

วิมเบิลดันครับ  เป็นคำถามที่ดีมากครับ เมื่อวานที่ผมเขียนถึงฟอเรสต์ ก็นึกถึงวิมเบิลดันน่ะ
ตอนที่ดูบอลใหม่ๆ ช่วงนั้นกำลังดังเลย อยู่ในพรีเมียร์ลีกด้วย แสดงว่าเรารุ่นเดียวกันป่าว 55
เดี๋ยวรับใช้ให้ครับ ขอเวลาพิมพ์แป๊บ ต็อกๆ แต็กๆ เดี๋ยวมาจ้า
;D

The Give ๛

*** ขีดๆ เขียนๆ ตามประสาคนรักฟุตบอล..***

วิมเบิลดัน เอฟซี.. พี่น้องยังจำ ทีมเครซี่ แก๊งค์ จอมโหด.. ได้ไหมครับ

ย้อนกลับไปยุค ปี 1995-1996 เป็นฤดูกาลแรกในความทรงจำของผม.. ช่วงนั้นเรียนอยู่ ม.ต้น เริ่มดูดข้อมูลฟุตบอลใหม่ๆ ทุกตัวอักษรจาก พี่ๆ ทีมงาน สตาร์ ซ็อกเกอร์.. ป้อนเข้ารอยหยักสมอง.. เรียกว่าเริ่มจะบ้าบอล แล้วล่ะ.. เจ้า วิมเบิลดัน ทีมนี้ก็เป็นทีมหนึ่งที่เตะได้ประทับใจแฟนบอล (แนว ฮาร์ดคอร์) อีกทีมหนึ่งเลย ฉายาจอมโหด ไม่ใช่ได้มาลอยๆ ครับ

Wimbledon A.F.C.

ฉายาของพวกเขาคือ.. เครซีแก๊งค์, ทีมจอมโหด
ตั้งอยู่ในกรุงลอนดอน ทางตอนใต้
พวกเขาใช้สนาม เซลเฮิร์ส ปาร์ค (ใช้ร่วมกันกับ คริสตัล พาเลซ)

ไม่ว่าจะเจอทีมไหนๆมาเยือน พวกเขาปราบได้หมดแทบทุกทีม จนสามารถขยับอันดับขึ้นสู่ท็อป 10 ของตารางได้เลยทีเดียว นักเตะมีแต่ตัวดีๆทั้งนั้นครับ เดี๋ยวผมจะไล่ให้ฟัง แล้วท่านจะร้องเป็นภาษาแม้ว ม้ง อีก้อ ว่า.. สุย่อปาเลอจีๆ.. (สุดยอดไปเลยจริงๆ) คนแรกเลย ประตู *นีล ซุลลีแวน* (ไม่ใช่ รอนนี่ โอ ซุลลีแวน นะครับ นั่นมันนักสนุ๊กเกอร์) ฮ่าๆๆ ประตูอีกคน ก็ *เดฟ บีแซนด์* ถ้าใครเกิดทันต้องรู้จัก ครับ

กองหลังอย่าง *คริส เพอรี่* + *เคนนี่ คันนิ่งแฮม* + *เบน แธตเชอร์* แบ็คแข้งโหด.. แล้วยังมี *ไนเจล วินเธอเบิร์น* แบ็คซ้าย ที่ย้ายมาดัง เป็นแบ็คโฟร์คลาสสิคตลอดกาลให้กับ อาร์เซน่อล

กองกลาง.. *เดนนิส ไวส์* + *มาคัส เกลล์* กับ *ร็อบบี้ เอิร์ล* จากจาไมก้า และ *วอเรน บาร์ตัน* ที่ย้ายไป นิวคาสเซิ่ล

กองหน้า.. *เอฟาน เอโกคู* ตัวไนจีเรีย + *คาร์ล คอร์ต* + และ นี่เลย *จอห์น ฮาร์ทสัน* จอมแกร่ง.. เหล่า เป็นจอมโขกทั้งนั้น

สไตล์ฟุตบอล ของ วิมเบิลดัน คือ วิ่งสู้ฟัด เตะเป็นเตะ บี้ๆๆ เสียบๆๆ และ บอมบ์ลูกโด่งให้กองหน้าตัวใหญ่ๆ โขกๆๆ และ ก็โขก.. บอลโหดอย่าง เครซี่แก๊งค์ ถูกใจคอซาดิสต์มากๆ โดยเฉพาะคนนี้ ถ้าไม่กล่าวถึงไม่ได้เลย กัปตันทีมหัวหน้าแก๊งค์ จอมแสบ *วินนี่ โจนส์* เป็นกองกลางตัวตัดเกม ขึ้นชื่อว่าทั้งโหด และดุดัน สั่งลูกทีมสั้นๆ ฆ่ามัน.. แถมเป็นจอมโรคจิต สิ่งที่พิสูจน์ง่ายๆ คือ.. อยู่ในสนามเคยเดินไปบีบไข่ของ พอล แกสคอยส์ มาแว้ว ฮ่าๆๆ ซาดิสต์ไหมครับ

น่าเสียดาย ที่ไม่นานนัก พวกเขาต้องตกชั้นไป เรื่อยๆๆๆ จนล้มละลาย
และช่วงปีหลังๆมานี่ มีแฟนบอลนักธุรกิจพยายามประคองทีมขึ้นมาใหม่
และเปลี่ยนชื่อเป็น *มิลตัน คีส์น ดอนส์* ขณะนี้ลุยอยู่ใน ลีก วัน.. ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/01/2010, 17:20:03 โดย Tнe Gїveг @ Şųгїл๛ »

• Rossoneri
ไม่ต้องสงสัยนะคับผม ปอ เองแค่เปลี่ยนชื่อ ใหม่ porbla

The Give ๛

ไม่ต้องสงสัยนะคับผม ปอ เองแค่เปลี่ยนชื่อ ใหม่ porbla

รู้แล้วจ้า มาใช้ชื่อตำนาน มิลาน นี่เอง..

GuseppE MeazzA ชื่อสนาม มิลาน
Sansiro        ชื่อสนาม อินเตอร์

คือสนามเดียวกันคร้าบ พี่น้องที่รัก[/size]
[/color]

• Rossoneri

รู้แล้วจ้า มาใช้ชื่อตำนาน มิลาน นี่เอง..

GuseppE MeazzA ชื่อสนาม มิลาน
Sansiro        ชื่อสนาม อินเตอร์

คือสนามเดียวกันคร้าบ พี่น้องที่รัก[/size]
[/color]

ไมใช่สนามของ สองสโมสรทั้งสิ้น แต่คือสนามของเทศบาลเมือง มิลานให้เช่าคับ  อิอิอิ
ถ้าจำไม่ผิดนะคับทุกสโมสรของอิตาลีใช้เช่าสนามของเมืองทั้งนั้นคับ เค้าไม่ให้สร้างขึ้นมาเอง

The Give ๛

8)  แหม ท่านน้องก็ จะให้ท่านพี่บอกพี่น้อง ละเอียดถึงนาโนไฮเปอร์นิวเคลียส เลยหรอคร้าบ  ;D
 :o 8)(ยอมๆน้องเขาไป เขาแฟนพันธุ์แท้ อิตาเลี่ยน 555)  ;) :)

• Rossoneri
มันยากไม่คับ ถ้าผมอยากเป็นนักภาคบอล คอมลัมนิส โดยพูดอังกฤษไม่เก่ง ผมคิดอยู่ว่าผมคงโตไปไม่ได้ดี ก็มีแต่เรื่องบอลพอรู้เรื่องบ้าง ผมอยากทำงานเกี่ยวกับแบบนี้จริงๆเลยพี่ ไม่รู้จะเป็นได้ป่าว  (แม่ก็อยากให้เป็นเจ้าคนหน้าคน แต่ผมอยากเป็นพวกทำงานในวงการฟุตบอลนี่ละคับ แบบ พี่แจ๊คขี้ ช่อง7)

The Give ๛

โอ้ๆ ความฝันเดียวกัน จุดมุ้ง เอยมุ่งหมายเดียวกัน ไปด้วยกันเด้อ

สำหรับพี่นะนักพากย์บอลไม่อยากเป็นหรอก ต้องออกสู่สารธารณะ
เป็นเหมือนดาบสองคม..  สำหรับพี่ ขอเป็นผู้ปิดทองหลังพระดีกว่าจ้า
เป็นผู้ให้ข้อมูล เขียนบทความเล็กๆแต่จริงใจ คอยรับใช้ช่วยเหลือสังคมได้บ้าง

ขอเป็นผู้อยู่เบื้องหลังครับ..

The Giver

The Give ๛

สำหรับน้องๆ นักเรียนนักศึกษา ผมอยากฝากว่า
จงมุ่งมั่นและตั้งใจ  จงก้าวเดินตามความฝันที่วาดไว้

ถ้าจะดื้อ ก็ขอให้ดื้อแล้วได้ดี..
ที่สำคัญจงสร้างวัฒนธรรมว่า..

" สักวันเมื่อเราเรียนจบ มีงานทำ มีชีวิตมั่นคง แล้วเราจะย้อนกลับมา ทำอะไรเพื่อสังคม "
 :) ;) :-*

• Rossoneri
สงกรานต์กลับบ้านใหมพี่

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12