ผู้เขียน หัวข้อ: ๛ คัมภีร์ฟุตบอล ๛™ ข้อมูลทีม, นักเตะ, แท็กติก!!!  (อ่าน 242494 ครั้ง)

indiddoo

• Hero Member (E)
ชูหก ยก นิ้ว โป้ง ให้ สอง นิ้ว เลยครับ ผมรบกวนพี่มากเกินไปปะครับ

ถ้าไม่มี เหตุ การณ์ ในวันนั้น ก็ไม่มี บ็อบบี้ ชลา ตัน ในวันนี้ใช่ปะครับ เพื่อนผมแฟนผี ชอบ กรอกหู ง่าครับ
ผมรักสาลิกาดง ”‘•”‘ NEWCASTLE  UNITED ‘‘•‘’ ตะลอดปัย

The Give ๛

• Super Hero Member (E)
  • !!! ผบ. หน่วยซุ่มยิง !!!๛
ฟุตบอลกับศาสนา

ศาสนา อยู่คู่กับการดำเนินชีวิตของคนเรามาช้านาน

ศาสนา เป็นเรื่องที่ค่อนข้างละเอียดอ่อน เนื่องจากเป็นเรื่องของความเชื่อ ความศรัทธาส่วนบุคคล

การจะกล่าวถึง หรือเขียนเรื่องศาสนานั้น ย่อมต้องระมัดระวังอย่างมาก ในการนำเสนอสู่สาธารณะ

การวิจารณ์เรื่องศาสนา จึงไม่สมควรเท่าไรนัก ณ ที่ที่เป็นสาธารณะสถานแห่งนี้

วันนี้ ผมจะกล่าวถึงศาสนา ที่เกี่ยวข้องกับฟุตบอลครับ สบายๆ สไตล์คนรักฟุตบอล

ตัวอย่างที่พอจะเห็นบ่อยๆ หากติดตามฟุตบอล ก็คือ ***้า เพลเมกเกอร์ของเอซี มิลาน

จะสังเกตเห็นว่า เวลา***้า ยิงประตูได้นั้น เขาจะวิ่งไป คุกเข่าลง เงยหน้ายกสองมือชี้ฟ้า

หรือบางครั้งก็จะถอดเสื้อ โชว์เสื้อข้างในที่สกรีนข้อความ " I bolong to Jesus "

ประมาณว่า ข้าเป็นส่วนหนึ่งของพระเจ้า(พระองค์) ซึ่งนั่นเป็นการแสดงให้เห็นว่าตัวเขานั้น

มีความเลื่อมใส เชื่อและศรัทธาในพระเจ้า(พระเยซูคริสต์)อย่างยิ่ง ซึ่งไม่น่าแปลกใจเลย

เพราะเท่าที่ทราบมา เมื่อตอนเด็ก ***้ามีปัญหาเรื่องร่างกายที่อ่อนแอ เจ็บป่วยง่ายมาก

รวมถึงเหตุการประสบอุบัติเหตุที่เคยเกิดขึ้น และมีอาการกระดูกสันหลังร้าว จนเกือบเป็นอัมพาต

พ่อแม่ได้แนะนำให้***้า เข้าโบสถ์สวดมนต์ภาวนาขอพรจากพระเจ้า เพื่อช่วยให้หายป่วยเร็วๆ

หลังจากนั้นไม่นาน***้าก็หายป่วย และกลับมาลงเล่นฟุตบอลให้ทีมเซาเปาโล ได้อีกครั้ง

ทำให้***้า เชื่อว่าพระเจ้า ช่วยให้เขาหายจากการบาดเจ็บ และคอยบันดารทุกสิ่งในชีวิตให้เขา

***้าจึงเชื่อและปฏิบัติตนตามคำสอนพระเยซูอย่างเคร่งครัด ถึงขนาดรักษาพรหมจรรย์ของชาย

จนถึงวันที่แต่งงานกับแฟนสาว แคโรลีน เมื่อไม่นานมานี้............  ฮืมมม นะ ทำไปได้!!!

<< The Giver ณ สุรินทร์ >>

" จงศรัทธา และเชื่อมั่น ในตัวเราเอง "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/2008, 12:21:07 โดย The Giver :ผู้มีแต่ให้: »

ŠaNTÿ@PöLßãLL

• Global Moderator
  • "Art ตัวแม่"
แวะเข้ามาทีไรก็มีเรื่องดีๆให้อ่านทุกครั้งเลย  ขอบคุณนะคะ ;D ;D ;D

•—Carlos`Alberto`Tevez—•

• Old`Trafford ,Manchester, M16 ORA, England
ผมไม่รู้เรื่องว่าทีมไหนมาช่วยอะ เป็นทีมอริ สะงั้น    นับถือ หงส์ ครับ
~* Manchester United *~

The Give ๛

ขอบคุณคร้าบ กับกำลังใจดีๆ ดีใจนะคร้าบ จะได้มีกำลังใจนำเสนอต่อไป...

indiddoo

พี่ ครับ วันนี้ มีเรื่องมารบกวนอีกแล้ว ง่า ครับ พี่ ผมนี่ วุ่น วาย จัง เลย นะครับ

พอดี เมื่อวานไปเล่นบอล เพื่อนมาน บอกว่า ทีม ผีแดง ตอนแรกๆ ง่า เป็นทีมของ พนักงานรถไฟ (หรืออะไรซักอย่าง) ซื่อทีมก็เป็นซื่อของ บริษัท นั้นเลย อีกอย่าง เมื่อก่อน เมืองแมนเซตเตอร์ แฟนๆ ไม่ใช่ เชียร์ ผีแดง เพราะ ที่ จริง มาน เป็นเมืองของ แมนเซสเตอร์ซิตี้ ขอข้อมูลหน่อยครับ

ที่จริงก็ยากได้ประวัติ ของ ผีแดง อยู่พอดีเลยครับ เอาตั้งแต่เริ่มแรกเลยนะครับ เอาก่อน ที่ชื่อ จะเป็น แมนยู( ตอนนั้นยังไม่เสริม ยูไนเต็จ ) อ่า สุดท้ายก็ขอ กล่าว คำว่า ขอบคุณ ครับ ล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีดี
ผมรักสาลิกาดง ”‘•”‘ NEWCASTLE  UNITED ‘‘•‘’ ตะลอดปัย

The Give ๛

พี่ ครับ วันนี้ มีเรื่องมารบกวนอีกแล้ว ง่า ครับ พี่ ผมนี่ วุ่น วาย จัง เลย นะครับ

พอดี เมื่อวานไปเล่นบอล เพื่อนมาน บอกว่า ทีม ผีแดง ตอนแรกๆ ง่า เป็นทีมของ พนักงานรถไฟ (หรืออะไรซักอย่าง) ซื่อทีมก็เป็นซื่อของ บริษัท นั้นเลย อีกอย่าง เมื่อก่อน เมืองแมนเซตเตอร์ แฟนๆ ไม่ใช่ เชียร์ ผีแดง เพราะ ที่ จริง มาน เป็นเมืองของ แมนเซสเตอร์ซิตี้ ขอข้อมูลหน่อยครับ

ที่จริงก็ยากได้ประวัติ ของ ผีแดง อยู่พอดีเลยครับ เอาตั้งแต่เริ่มแรกเลยนะครับ เอาก่อน ที่ชื่อ จะเป็น แมนยู( ตอนนั้นยังไม่เสริม ยูไนเต็ด ) อ่า สุดท้ายก็ขอ กล่าว คำว่า ขอบคุณ ครับ ล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีดี

ได้จ้า... อยากให้รบกวนอย่างนี้สิ ดีแล้ว จะได้เพิ่มพูนความรู้ ลับสมองให้เฉียบคมจ้า

เท่าที่ทราบนะครับ ทีมซิตี้ จะอยู่เข้าไปใจกลางเมือง แฟนบอลก็จะเป็นคนในเมืองซะส่วนใหญ่

ส่วน ยูไนเต็ด ตั้งอยู่แถบชานเมือง (ประมาณแถวๆ หนอกจอกเหมือนทีมเทโรฯ) แฟนบอลส่วนใหญ่ก็จะอยู่รอบนอกเมือง

จริงๆแล้วก็คละๆกันไป บางคนพ่อเชียร์ซิตี้ ลูกเชียร์ยูไนเต็ดซะ แต่ว่าสนามซ้อมนี่จะอยู่ใกล้ๆกันนะครับ คือสนามแคริงตั้น

ส่วนประวัติ ยูไนเต็ดนั้น สงสัยน้องจะไม่รักกันจริงล้ะ พี่เปิดบ้านเด็กผี แฟนคลับ หลายวันแล้วนะคร้าบ

เข้าเยี่ยมชมได้ที่ : https://www.baanpolballs.com/forum/index.php?topic=4245.0 ข้อมูลเพียบจ้า

ขอยกประวัติศาสตร์คร่าวๆ ของยูไนเต็ดมาให้ดังนี้คร้าบ

ประวัติศาสตร์ของทีม

พอนึกถึง "แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด" สโมสรฟุตบอลแนวหน้าของยุโรปทีไร พวกเราพลพรรค เรด อาร์มี่ ทุกคน ก็ต้องนึกย้อนไปถึงในอดีตในปี ค.ศ. 1902 แต่ก่อนหน้านี้ ทีมขวัญใจของพวกเราไม่ได้ชื่อนี้ พวกเขาถือกำเนิดด้วยชื่ออื่นๆ ซึ่งเป็นระยะเวลายาวนานเกินกว่า 100 ปี ในปี ค.ศ. 1878 พนักงานการรถไฟสาย แลงคาเซียร์ แอนด์ ยอร์คเชียร์ ได้เกิดไอเดียในระหว่างที่กำลังรับประทานอาหารมื้อเย็นอยู่ โดยพวกเขาได้ร่วมก่อตั้งทีมฟุตบอลทีมหนึ่งขึ้นมา และตระเวนเล่นกันอยู่ในแถบเมือง นอร์ธกราวด์ ซึ่งอยู่ใน นิวตัน ฮีธ จึงใช้ชื่อทีมเป็น " นิวตัน ฮีธ "

สถานที่ซ้อมก็ใช้รางรถไฟ เป็นเส้นแบ่งเขตสนาม ตลอดจนเสียงจากรถไฟเครื่องจักรไอน้ำ ก็เสมือนเป็นเสียงของกองเชียร์ ทีมฟุตบอล นิวตัน ฮีธ ที่พวกเขาตั้งขึ้นมาก็เล่นฟุตบอลกันได้อย่างดีเยี่ยมน่าประทับใจ โดยชุดแข่งที่ใช้นั้นเป็นเสื้อสี เขียว-เหลือง อย่างละครึ่ง ส่วนกางเกงเป็นสีดำและเป็นชุดเก่งของทีมด้วย พนักงานที่อยู่ในแถบนั้น แพ้ นิวตัน ฮีธ แบบสู้ไม่ได้เลย ในปี ค.ศ. 1885 สมาชิกในทีมได้ตัดสินใจติดต่อกับการรถไฟ และก่อตั้งทีมเพื่อเป็น บริษัท จำกัด โดยใช้ชื่อว่า นิวตัน ฮีธ ฟุตบอลคลับ

ผลงานชิ้นแรกของพวกเขาคือการคว้าแชมป์ของเมือง แมนเชสเตอร์ ในแมตช์ แมนเชสเตอร์ คัพ มาครอง นั่นคือถ้วยแรกของทีม นิวตัน ฮีธ ต่อมาอีก 3 ปี ฟุตบอลลีกของอังกฤษ ได้ก่อตั้งขึ้นมา ทีมรอบๆ เมือง โบลตัน กับ แอคคริงตัน ถูกเชิญเข้าร่วมการแข่งขันด้วย ยกเว้น นิวตัน ฮีธ แต่ถึงกระนั้น พวกเขาก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก เพราะยังมีอีกหลายทีมที่ไม่ได้รับเชิญเข้าเป็นสมาชิกในตอนแรก พวกเขาก่อตั้งลีกกันเองโดยใช้ชื่อว่า อัลไลแอนช์ โดยมี เชฟฟิลด์ เว้นท์เดย์, นอตติ้งแฮม ฟอเรสต์ และ สมอลล์ ฮีธ ซึ่งในปัจจุบันก็คือทีม เบอร์มิ่งแฮม ซิตี้ นั่นเอง การแข่งขันในฤดูกาลแรกของพวกเขาได้อันดับ 8 จาก 12 ทีม ปีต่อมาได้อันดับ 9

แต่ทีมก็มีปัญหา ในปี ค.ศ. 1902 เนื่องจากสถานะทางการเงินไม่เอื้ออำนวย ก่อนที่จะล้มละลาย จากนั้น จอห์น เดวี่ส์ เจ้าของกิจการเบียร์ท้องถิ่นได้เข้ามาดูแลกิจการของสโมสร พวกเขาย้ายมาจาก นอร์ธ โรด เพื่อไปใช้สนามใหม่แถบ แบงค์ สตรีท หลังจากที่ อยู่ที่ นอร์ธ โรด มา 9 ปีเต็ม ขณะเดียวกันเพื่อนบ้านคู่แข่งขันอย่าง อาร์คลิค เปลี่ยนชื่อตัวเองเป็น แมนเชสเตอร์ ซิตี้ ประธานสโมสรคนแรกของ นิวตัน ฮีธ บอกว่าทีมของเขาสมควรที่จะใช้ชื่อ แมนเชสเตอร์ ซิตี้ มากกว่า แต่ถึงอย่างไรทีมก็ช้าไป พวกเขาเลยตั้งชื่อกันมามากมายหลายชื่อ เช่น แมนเชสเตอร์ เซ็นทรัล, แมนเชสเตอร์ เซลติก และสองชื่อนี้ถูกปฏิเสธไป ในที่สุดชื่อ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด จึงเข้ามาแทนที่ในวันที่ 26 เมษายน ปี ค.ศ. 1902 แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด คือชื่ออย่างเป็นทางการของพวกเขา จนกระทั่งถึงทุกวันนี้

ผู้จัดการทีมคนแรกของ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด คือ เออร์เนสต์ แมกนัลล์ แต่ทีมที่ประสบความสำเร็จ กลับกลายเป็น แมนเชสเตอร์ ซิตี้ คู่ปรับร่วมเมืองที่คว้าแชมป์ เอฟเอ คัพ ได้ในปี 1904 ทว่าในเวลาต่อมาโดนสอบสวนและ พบว่ามีการจำหน่ายตั๋วผี ก็เลยทำให้เมือง แมนเชสเตอร์ โดนแบนห้ามยุ่งเกี่ยวกับฟุตบอลเป็นเวลาถึง 1 ปี พอพ้นกำหนดโทษห้ามเล่น บิลลี่ เมเรดิธ นักเตะชาวเวลส์ กลายเป็นสมาชิกของ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทันที ทีมปีศาจแดงของ แมกนัลล์ ใช้เวลา 2 ปีเต็มถึงสามารถคว้าแชมป์ดิวิชั่นสอง และเลื่อนชั้นมาเล่นในดิวิชั่นหนึ่งได้สำเร็จ

แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ทำสถิติยิง 82 ประตู คว้าแชมป์สมัยแรกไปครอง อย่างยิ่งใหญ่ ในปี ค.ศ. 1908 ด้วยสไตล์การเล่นที่ "เร็วและสวยงาม" อย่างไรก็ตาม จอห์น เดวี่ส์ ประธานสโมสร ได้ทำการเปลี่ยนแปลงสนามเหย้าของทีมอีกครั้ง เขาตัดสินใจย้ายจาก แบงค์ สตรีท ที่โดนวิพากษ์วิจารณ์ว่าพื้นสนามนั้นแย่มาก เขาย้ายห่างจากตัวเมืองไปอีก 5-6 ไมล์ ที่นั่นคือ "แทรฟฟอร์ด พาร์ค" ย่านชานเมือง แมนเชสเตอร์ และ เดวี่ส์ ได้เรียกสนามนัดเหย้าของ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด แห่งนี้ว่า "โอลด์ แทรฟฟอร์ด"

indiddoo

คริ..คริ ชอบครับชอบ แล้ว วันนี้ไปเล่นบอลเพื่อนจะเล่าอะไรให้ฟังอีกนะ จะได้มาถาม อีก ครับ ขอบคุณครับ

The Give ๛

คริ..คริ ชอบครับชอบ แล้ว วันนี้ไปเล่นบอลเพื่อนจะเล่าอะไรให้ฟังอีกนะ จะได้มาถาม อีก ครับ ขอบคุณครับ

มีข้อสงสัยอะไรก็ฝากไว้ได้คร้าบ วันนี้ต้องเคลียร์งานนิดนึง
จะพยายามหาเวลาว่างมารับใช้พี่น้องนะคร้าบ
;D

The Give ๛

สวัสดีคร้าบ พี่น้องทุกท่าน หลังจากเคลียร์งานให้ลุล่วงก่อนสุดสัปดาห์ เรียบร้อย

มีเวลาก่อนเลิกงานสักน้อย ขอสละเวลานี้ให้กับพี่น้อง เพื่อสาระจากเกมฟุตบอลครับ

ที่ผ่านมา ผมยกเอาฟุตบอลที่เกี่ยวเนื่องกับเรื่องราวต่างๆมาเยอะแล้ว

แต่ก็ยังมีอีกหลากหลายเรื่องราว ที่เกี่ยวข้องซ่อนอยู่ภายใต้กีฬาฟุตบอล (เกร็ดน่ารู้)

วันนี้ ขอกล่าวถึง ฟุตบอลกับสงคราม ความขัดแย้งระหว่างประเทศ ครับ

หากพี่น้องยังจำฟุตบอลโลกในปี 1998 ที่ฝรั่งเศส (ฟร๊องซ์ 98)ได้

จะมีแมทต์หนึ่ง ที่อิหร่าน อยู่ในรอบแรก ต้องเจอกับสหรัฐอเมริกา

แมทต์นี้ถ้ามองลึกถึงมุมความสำพันธ์ระหว่างประเทศ ก่อนลงสนามเจอกัน นักข่าววิจาณ์ต่างๆนาๆ

เพราะมีวาระบางอย่างซ่อนอยู่ ด้วยเรื่องความสำพันธ์ทางการทูตที่ไม่ค่อยดีนักระหว่างสองประเทศ

ทำให้เกมฟุตบอลนัดนั้นเป็นการลงสนามที่มีความสำคัญ ยิงกว่าเกมกีฬา ซึ่งคนทั้งโลกจับตามอง

เนื่องจากโดยลึกๆแล้ว ชาวอิหร่านจะฝังใจกับการกระทำของสหรัฐ ต่อการคว่ำบาตรทางเศรษฐกิจ

ซึ่งมีการจับตามองอย่างมาก ว่าจะมีเหตุการณ์ ทางด้านการแสดงออก อารมณ์ความรู้สึกเชิงลบหรือไม่

แต่เมื่อการลงสนามถึงเวลาคิกออฟ นักเตะก็สัมผัสจับมือ โอบกอดทักทายกันอย่างมิตรภาพ

บางจังหวะที่มีการฟาวสืรุนแรง นักเตะทั้งสองก้ยังช่วยประคองลุกขึ้นและแสดงการขอโทษ จับมือดีกัน

จนกระทั่งจบการแข่งขัน ทุกอย่างก็เป็นไปอย่างราบรื่น ไม่มีเหตุการรุนแรงเกิดขึ้นแม้แต่น้อย...

นั่นแสดงให้เห็นว่า นี่แหล่ะคือกีฬาฟุตบอล สามารถช่วยเยียวยาความสัมพันธ์ระหว่างคนสองชาติ ให้ดีขึ้น

ถึงแม้จะไม่ทั้งหมด แต่โดยลึกๆ ก็ยังชื่นใจ ที่ได้เห็นภาพความงดงาม เป็นเหมือนน้ำทิพย์ช่วยชโลมใจ...

ให้ความขัดแย้งบรรเทาเบาบาง อย่างน้อยๆ ฟุตบอลก็ได้สร้างมุมแห่งมิตรภาพ ให้เกิดระหว่างเพื่อนร่วมโลก

แล้วเราคนไทยล่ะครับ บ้านเมืองเรา ชาติของเราจะสงบสุข ต้องเริ่มที่ตัวเรา เริ่มที่สังคมฟุตบอลเล็กๆแห่งนี้นะครับ

" รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดชาติไหนๆ ก็ไทยด้วยกัน "

" เชื้อสายประเพณี ไม่มีขีดกั้น อยู่ใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย "

สามัคคี กลมเกลียว รักใคร่กัน อย่างนี้ตลอดไปนะครับ พี่น้องที่รักทุกท่าน...

The Give ๛

หายไป 2-3 วัน วันนี้ กลับมาอิกครั้งล้ะคร้าบ

อันเนื่องมาจากเมื่อวาน(อาทิตย์) ผมได้มีโอกาสชมเกมการแข่งขันฟุตบอล คู่ อินเตอร์ - ปาเเลโม่

ซึ่งปกติผมไม่ค่อยได้ติดตามบอลอิตาลีสักเท่าไหร่ แต่ข้อมูลทีมอินเตอร์ ผมก็พอมีอยู่บ้างงงงงงงงงง

เท่าที่ทราบก่อนแข่ง ช่วงนี้ มิดฟิลด์ของอินเตอร์เจ็บเยอะ ทั้ง โซลารี่, ฟิโก้, สแตนโกวิช ที่เป็นเพลเมกเกอร์

พอได้ดูแมทต์เมื่อคืน เอ๊ะ เคยได้ยิน ชื่อ หลุยส์ จิเมเนซ มาบ้าง แต่ไม่เคยเห็นฟอร์ม ว่าเจ๋งพอแทนตัวหลักได้มั้ย

พอได้เห็นฟอร์มกับตาตัวเอง โอ้โห เข้าท่าครับ ทักษะพอตัว โดนใจใช่น้อย...

วันนี้ เอาประวัติ ข้อมูลของนักเตะคนนี้ มานำเสนอกันครับ วันข้างหน้า หมอนี่ดังแน่ๆครับพี่น้อง

Profile

ชื่อเต็ม  Luis antonio garces Jimenez

วันเกิด 17/06/1984   อายุ 23 ปี

ส่วนสูง 182 ซ.ม.  น้ำหนัก 75 ก.ก.

สัญชาติ  ชิลี (ติดๆกับอาเจนต์ฯ)

ตำแหน่งถนัด  มิดฟิลด์ตัวรุก

เริ่มต้นเยาชนกับสโมสร ติราน่า ในชิลี - มาฟิออเรนติน่า - ลาซิโอ - และเพิ่งย้ายมาอินเตอร์ ปี2007

ที่ผมได้เห็นฟอร์มกับปาแลโม่ บอกได้เลยครับ นึกถึงดิเอโก้ เพลเมกเกอร์บราซิลของเบรเมน เด๊ะๆเลยครับ

ทักษะลูกหนังจี๊ดจ๊าด คล่องแคล่ว ลูกเล่นแพรวพราว สร้างสรรค์เกมได้ไม่เลว รอบจัดพอตัวเลยครับ

เมื่อคืนยิงได้ด้วย ไขว้หลอกสวย ถ้าได้ลงเล่นบ่อยๆ หมอนี่ อนาคตสดใสแน่ อาจมีทีมใหญ่ๆ ดึงตัวไปแน่นอนครับ

The Give ๛

ก่อนออกเดินทาง.. มานำเสนอเกร้ดน่ารู้ ให้พี่น้องก่อนคร้าบ

วันนี้เอาเรื่อง ทีมชาติ หมู่เกาะฟาโร ล่ะกันคร้าบ พี่น้องอาจไม่รุ้จักมากนัก

พอดีผมเองเป็นคนที่ชอบสงสัย เวลาดูบอล พอดูจบก็จะไปหาข้อมูล เพื่อเป็นความรู้ให้กับตัวเอง แฮ่..

หมู่เกาะฟาโร อ่ะๆ อย่านึกว่าอยู่อิยิปห์นะคร้าบ อิอิ

ถ้าหลับตาใช้จิตนึกภาพ เล็งไปที่เดนมาร์ก ทางตอนเหนือของอังกฤษ/สก็อตครับ ทางมหาสมุทรแอตแลนติกเหนือ
คำว่าฟาโร/แฟโร มาจากภาษาท้องถิ่น Føroyar แปลว่าแกะครับ (Færøerne ภาษาเดนมาร์ก)
หมู่เกาะแฟโรเป็นเขตการปกครองตนเองของเดนมาร์กคร้าบ ไม่มีกองทัพ มีแต่ตำรวจและตำรวจชายฝั่งจ้า
มีอำนาจปกครองตนเองทุกอย่าง แต่มีประมุขของประเทศคือ สมเด็จพระราชินีนาถมาเกรเตที่ 2 แห่งเดนมาร์กครับ

มีนายกฯ ชื่อ Jóannes Eidesgaard สังเกตที่ชื่อนะครับ เดาได้เลยว่าภาษาเดนมาร์ก (ภาษาฟาโร คล้ายๆเดนมาร์ก)
ง่ายๆก็ตะ***ล Gravgaard- Cristensen- Graversen- Jorgensen เดนมาร์กชัวส์ๆ
(ถ้าพวกประเทศใกล้ๆ นอร์เวย์อยู่ทางเหนือ จะลงท้ายชื่อ Lund- Strom- Gunnar- Bejon- Morten)

เมืองหลวง กรุง ทอร์สเฮาน์
สกุลเงิน โครนแฟโร

นึกไม่ออกแล้วครับ ไว้วันหน้ามาต่อกัน แค่นี้ก่อนล้ะกันจ้า
ออกเดินทางแว้ววว บายๆ นะคร้าบ หวังว่าจะมีประโยชน์กับพี่น้องคร้าบ

The Give ๛

พี่น้องยังจำ ลีดส์ ยูไนเต็ด ได้ไหมคร้าบ ผมคิดถึงพวกเขาจัง

ก่อนออกเดินทาง ระหว่างรอ คุณพลขับ

ก็ขอนำเสนอ เรื่องราวของฟุตบอลอันเป็นที่รัก ให้พี่น้องก่อนคร้าบ

วันนี้ ผมนั่งๆนึกถึงวันเก่าๆ ที่เคยดูฟุตบอล เมื่อครั้งยังเรียนอยู่... คิดถึง ลีดส์...

จากทีมที่เข้ารอบรองฯ แชมเปี้ยนสลีก2001 ตอนนี้พวกเขาตกไปอยู่ ลีก วัน ซ้ะแล้ว

เมื่อประมาณ 10 ปีมาแล้ว ลีดส์ ยูไนเต็ด นี่ไม่ธรรมดาเลย  คลาสสิกมาก

จำได้ไหม Eric Cantona ก่อนที่จะเป็นเทพ ของแมนยู เค้าอยู่ลีดส์มาก่อนนะจ๊ะ

ยังจำทีมทีมชุดครั้งกระนู้นได้ไหม :

หน้า : มาร์ค วิดูก้า + อลันสมิธ

กลาง : แฮร์รี่ คีเวลล์ + เอริก บั๊คเค่ + เดวิด แบ๊ตตี้ + เจสัน วิลค็อกส์

หลัง : เอียน ฮาร์ท + โจนาธาน วู้ดเกต + ริโอ เฟอร์ดินานด์ + แกรี่ เคลลี่

ประตู : ไนเจล มาตินส์/พอล โรบินสัน

พวกเขาเหล่านี้ คือทีม ลีดส์ ยุคเกรียงไกร พวกเขายังอยู่ในความทรงจำของผมเสมอมา...

The Giver..

ŠaNTÿ@PöLßãLL

• Global Moderator
  • "Art ตัวแม่"
พี่น้องยังจำ ลีดส์ ยูไนเต็ด ได้ไหมคร้าบ ผมคิดถึงพวกเขาจัง

ก่อนออกเดินทาง ระหว่างรอ คุณพลขับ

ก็ขอนำเสนอ เรื่องราวของฟุตบอลอันเป็นที่รัก ให้พี่น้องก่อนคร้าบ

วันนี้ ผมนั่งๆนึกถึงวันเก่าๆ ที่เคยดูฟุตบอล เมื่อครั้งยังเรียนอยู่... คิดถึง ลีดส์...

จากทีมที่เข้ารอบรองฯ แชมเปี้ยนสลีก2001 ตอนนี้พวกเขาตกไปอยู่ ลีก วัน ซ้ะแล้ว

เมื่อประมาณ 10 ปีมาแล้ว ลีดส์ ยูไนเต็ด นี่ไม่ธรรมดาเลย  คลาสสิกมาก

จำได้ไหม Eric Cantona ก่อนที่จะเป็นเทพ ของแมนยู เค้าอยู่ลีดส์มาก่อนนะจ๊ะ

ยังจำทีมทีมชุดครั้งกระนู้นได้ไหม :

หน้า : มาร์ค วิดูก้า + อลันสมิธ

กลาง : แฮร์รี่ คีเวลล์ + เอริก บั๊คเค่ + เดวิด แบ๊ตตี้ + เจสัน วิลค็อกส์

หลัง : เอียน ฮาร์ท + โจนาธาน วู้ดเกต + ริโอ เฟอร์ดินานด์ + แกรี่ เคลลี่

ประตู : ไนเจล มาตินส์/พอล โรบินสัน

พวกเขาเหล่านี้ คือทีม ลีดส์ ยุคเกรียงไกร พวกเขายังอยู่ในความทรงจำของผมเสมอมา...

The Giver..
ชอบลีดส์ชุดนี้เหมือนกัน ทีมพลังหนุ่มในช่วงนั้นเลย เล่นได้เร้าใจมากๆ

จูกัดเหลียง

• Full Member
  • ขงเบ้งดูบอล
ท่านครับ  ช่วยหาข้อมูลของ หลุยส์ ชีลาเวอท  ไม่รู้ว่าชื่อจาถูกป่าวนะครับ แต่เป็นผุ้รักษาประตูของทีมชาติ

ปารากวัย อะครับในสมัยก่อนนั่น  ที่เค้าเป็นผู้รักษาประตูจอมปั่นฟรีคิกส์ อะครับ  รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  ;D
จงอย่ากลัวในสิ่งที่เรามองไม่เห็น

The Give ๛

ท่านครับ  ช่วยหาข้อมูลของ หลุยส์ ชีลาเวอท  ไม่รู้ว่าชื่อจาถูกป่าวนะครับ แต่เป็นผุ้รักษาประตูของทีมชาติ
ปารากวัย อะครับในสมัยก่อนนั่น  ที่เค้าเป็นผู้รักษาประตูจอมปั่นฟรีคิกส์ อะครับ  รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
  ;D

อ้อ.. โจเซ่ หลุยส์ ชิลาเวิร์ต ได้ๆคร้าบ

The Give ๛

José Luis Chilavert

ผู้รักษาประตูทีมชาติ ปารากกวัย
ปัจจุบัน อายุ 43 ปี  สูงประมาณ 190 ซ.ม.
สโมสรก่อนเลิกเล่น เบเลซ ซาฟิลด์
ติดทีมชาติ 74 นัด
ยิงประตูได้ 78 ลูก (ไม่อยากจะเชื่อ!!)
(ฟรีคิก + จุดโทษ)

ผมเคยเห็นเขาเล่นให้ปารากวัย ตอนบอลโลก 98 ที่ฝรังเศส
สุดยอดจรองๆครับ คนนี้ เป็นกัปตันทีม ทั้งลีลาเซฟประตู ที่บ้าดีเดือด
เป็นจอมเซฟจุดโทษด้วย แถมเลี้ยงบอลหลบกองหน้าเงี้ย เหนือ....

พูดถึงฟรีคิกนะคร้าบ 60 หลา แกก็เคยยิงข้ามหัวโกล์ตรงข้ามมาแล้ว
ฟรีคิกแบบอัดเต็มๆทีน ก็พุ่งปานจรวด หรือจะปั่นโค้งงามหยดใกล้ๆ ก็เทพ
แล้วยังรับหน้าที่ยิงจุดโทษทุกลูก ไม่น่าแปลกนะครับ เป็นดาวซัลโวทีมชาติ
กองหน้าหลายๆคนยังอาย... :o

ถ้าอยากดูความสุดยอด เอาลิงค์นี่ไปดูครับ จะอึ้ง!!!
http://www.keeper-skool.com/keeper-skool-blog/2008/2/8/profile-of-the-legends-jose-luis-felix-chilavert-of-paraguay.html

indiddoo

พี่ครับ กว่าจะขุดเจออะ แย่เลย วันนี้ ก็มา รบกวน อีกแล้วนะครับ
สุพัด รุ่งรัศมี เด็กไทย ที่ เล่นให้ ทีม สำรอง พอสสมัธ อะครับ ทามใหม ถึงไม่เลือกติดทีมชาติ ต้องการข้อมูล ด่วน เลยอะครับ ย่ำ ขอ ละเอียด

The Give ๛

พี่ครับ กว่าจะขุดเจออะ แย่เลย วันนี้ ก็มา รบกวน อีกแล้วนะครับ
สุพัด รุ่งรัศมี เด็กไทย ที่ เล่นให้ ทีม สำรอง พอสสมัธ อะครับ ทามใหม ถึงไม่เลือกติดทีมชาติ ต้องการข้อมูล ด่วน เลยอะครับ ย่ำ ขอ ละเอียด

:o เหอะๆ น้องคร้าบ เข้าใจหาโจทย์นะคร้าบ ตอบไม่ค่อยง่ายเลยนะเนี่ย คิคิ
แต่เดอะ กีฟเวอร์ พอมีข้อมูลครับ ขอเวลาทบทวนเมโมรี่นิดนึงนะคร้าบบบบบ

indiddoo

:o เหอะๆ น้องคร้าบ เข้าใจหาโจทย์นะคร้าบ ตอบไม่ค่อยง่ายเลยนะเนี่ย คิคิ
แต่เดอะ กีฟเวอร์ พอมีข้อมูลครับ ขอเวลาทบทวนเมโมรี่นิดนึงนะคร้าบบบบบ

รู้ละ เมื่อวาน พี่ทามไหมเหงียบไป พี่ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้นี่เอง ผมก็อุตส่ารอ ใหญ่เลย ง่า

The Give ๛

สุภัทร รุ่งรัศมี (Supat Rungratsamee)

เด็กคนนี้ ผมรู้จักเมื่อ 2-3 ปีก่อน จากเกม Cm4
จริงๆผมเองก็สงสัยนะครับ ว่าหมอนี่เป็นใครกัน ทำไมไปมีชื่อในลีกอังกฤษ
ผมก็เลยไปสืบค้นประวัติดู เลยทราบว่าเป็นคนสุพรรณบุรี พอดีผมมีเพื่อนอยู่สุพรรณ
เพื่อนที่ทำงานเลยเล่าให้ฟัง ว่าเคยได้ยินข่าวมาบ้าง จากวงการฟุตบอลสุพรรณ

สโมสร ปอร์ทสมัธ (Portsmouth)ทีมสำรอง
วันเดือนปีเกิด 1/4/1988 อายุตอนนี้ก็ 20 ปี
ส่วนสูง/น้ำหนัก 170 / 65
สัญชาติ ไทย - อังกฤษ
ตำแหน่ง กองหน้า

บ้านเกิดอยู่ที่ ตำบลสนามชัย อำเภอเมือง จ.สุพรรณบุรี ได้เริ่มเล่นฟุตบอลตั้งแต่เรียนอยู่ที่โรงเรียน บรรหารแจ่มใส 4
ก่อนที่จะย้ายตาม คุณแม่ ศิริมล รุ่งรัศมี และคุณพ่อบุญธรรมมาร์ค ซิลเวสเตอร์ ซึ่งเปิดร้านอาหารไทยในประเทศอังกฤษ

หลังจากที่มาอยู่ประเทศอังกฤษได้ไม่นาน ก็ได้เริ่มชีวิตในการค้าแข้งจากการเป็นนักเตะดาวดังประจำโรงเรียน
จนแมวมองจากทีมโรงเรียน ปอร์ทสมัธ เอ็กซเลนซ์ โรงเรียนที่หานักเตะดาวรุ่งป้อนให้กับสโมสรปอร์ทสมัธ
จนปอร์ทมัธคว้าตัวมาร่วมฝึกซ้อมกับทีมก่อนที่เจ้าหนูมหัศจรรย์จะโชว์ฟอร์มระเบิดประตูจนเป็นดาวซัลโวของทีม
(ชุด 18 ปี)ด้วยจำนวนประตู 69 ลูกจาก 19 เกมที่ลงเล่น โอ้... สุย่อปาเลอคร๊าาา เก่งเวอร์เน๊อะ ;D

ในฤดูกาลนี้น้องเต้ย หรือที่ในประเทศอังกฤษรู้จักกันในชื่อ Doy ได้ขยับตัวเองขึ้นมาอยู่กับทีมปอร์ทสมัธชุดสำรอง
ยิง 19 จาก 10 นัด ขณะนี้เต้ยกำลังได้รับสัญญาฉบับใหม่จากทางสโมสรและจะทำให้อยู่โยงกับทีมไปอีกอย่างน้อย 3 ปี
ก่อนที่จะมีทีมใหญ่ๆมารุมแย่งคว้าตัวกันไปจอง อ้อ.. จุดเด่นน้องเต้ย คือความเร็ว และความเฉียบคมนะครับ..

เรื่องมาเล่นทีมชาติไทย ผมว่านะครับ อย่าเพิ่งคาดหวังกับเขามากเลย อายุยังน้อย ให้มุ่งมั่น กับปอร์ทสมัธ ให้เต็มที่ก่อนนะครับ
จำ อัลเฟรด เนติพงษ์ ศรีทองอินทร์ ได้มั้ยครับ มาเล่นตอนที่อายุ เกือบๆ จะ30 แล้ว ก็รับใช้ทีมชาติได้แป๊บ ก็ไปเอาดีกับกอร์ฟ

น้องเต้ยอาจเลือกเล่นให้อังกฤษชุดเล็กก็ได้ ถ้าวงการบอลไทยไม่รีบมอง (บอลไทยเด็กเส้นเย๊อะครับ อย่ามาแย่งกันเลย แฮ่..)
[/size]

The Give ๛

::) เพิ่งเปิดดูกระทู้วันนี้เองครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ล่าช้าไป

อ้อ นี่เป็น ลิงค์ ของปอร์ทสมัธนะครับ ลองเข้าไปดูข้อมูลได้จ้า
http://en.wikipedia.org/wiki/Portsmouth_FC#Reserve_and_youth_team

มีชื่อน้องเค้าอยู่ด้วยครับ น่าภูมิใจนะครับ (ถ้าน้องเค้าเลือกเล่นให้ทีมชาติไทย คิคิ)
;D

indiddoo

ผมเจอ นักแตะ คนนี้ ตอน  3 ปีก่อน ใน หนังสือพิมพ์ ของไทย นี้ แหละ แต่พอผ่านไปซักพัก ก็หายไปเลย สงสัย เด็กเส่น ของไทยเยอะเกินไป เค้าเค้าอายุพอๆกับ เอ็ม(อนาวิน เจอจุนใช่ปะครับ) ถ้าไง ผมขอ ข้อมูล ของ เอ็ม ได้ปะครับ ชอบมากเลยครับ นักแตะ คนนี้ (แม้บ้านจะเฮง แต่ก็ดังด้วยฝีมือ)

The Give ๛

ผมเจอ นักแตะ คนนี้ ตอน  3 ปีก่อน ใน หนังสือพิมพ์ ของไทย นี้ แหละ แต่พอผ่านไปซักพัก ก็หายไปเลย สงสัย เด็กเส่น ของไทยเยอะเกินไป เค้าเค้าอายุพอๆกับ เอ็ม(อนาวิน เจอจุนใช่ปะครับ) ถ้าไง ผมขอ ข้อมูล ของ เอ็ม ได้ปะครับ ชอบมากเลยครับ นักแตะ คนนี้ (แม้บ้านจะเฮง แต่ก็ดังด้วยฝีมือ)

:o เหอะๆ เจ้าเอ็ม เขาชื่อ อนาวิน จูจีน ครับ ไม่ใช่ เจอจุน คิคิ  ;D
 :) เด๋วว่างๆ จะนำข้อมูลมารับใช้นะคร้าบ ตอนนี้ขอเคลียร์งานแปบครับ หน้าที่ต้องมาก่อนจ้า  ;)

indiddoo

เอาไว้พรุ้งนี้ ค่อย มาให้ ความ รู้ก็ได้ครับ ให้วันละ 1 เรื่อง อ่าครับ ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะถามอะไรต่อง่า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12