ผู้เขียน หัวข้อ: ★: ร่วมแบ่งปันทรรศนะ และประสบการณ์.. ร่วมผลักดันฟุตบอลไทย!!  (อ่าน 17423 ครั้ง)

The Give ๛

• Super Hero Member (E)
  • !!! ผบ. หน่วยซุ่มยิง !!!๛
อ้า.. ว่างแล้ว.. มาๆ ครับ จะเล่าประสบการณ์ ไปดูฟุตบอลไทยลีก ในวัน เสาร์-อาทิตย์ ให้ฟัง ตามที่พูดไว้ จ้า 8)

สำหรับฟุตบอลนั้น.. ไม่รู้พี่น้อง จะรัก เหมือนอย่างที่ผมรักฟุตบอลหรือเปล่า นะครับ  รักน๊า จุ๊บๆ อิอิ
ตั้งแต่เรียนอยู่ ที่ต่างจังหวัด.. ผมเห็นมีบอลแข่งใน กทม. ผมใฝ่ฝันตลอด ว่าถ้ามาอยู่ กทม. เมื่อไหร่ น๊า..
จะต้องไม่พลาดการไปชมฟุตบอล แมทช์ดีๆ แน่นอน.. และแล้ว ตั้งแต่มาอยู่ กทม. ได้ 4 ปีนี้.. ตามดูตลอด..
ไม่ว่าจะบอลทีมชาติ เยาวชน หรือ แมทช์สโมสร ในไทยลีก.. ด้วยใจรักจริงๆ ครับ..
;) :)

เมื่อวันเสาร์.. หลังจากเข้าไปพบปะพี่น้อง ที่บ้านผลบอลนี้.. ผมก็ออกเดินทางไป  ม.จุฬาลงกรณ์..
เพื่อที่จะไปตามล่า สาวๆ หน้า ม. อิอิ เอ๊ย! ไม่ช่าย.. ไปสนามฟุตบอล หญ้าเทียม ใน ม. จุฬา นั่นล่ะ
ขอบอกว่า สนามสวยมากๆ ได้มาตรฐานเยี่ยม ทั้งสิ่งอำนวยความสะดวก และห้อง รับรองวีไอพี  หรูมากๆ
ที่นั่งก็โอเค นั่งสบาย และมีร่มอัฒจรรย์ นั่งดูอย่าง สบายอุรา.. ที่ซู๊ดดดด ฮิ้วๆ :)

แมทช์นี้ (เสาร์ ที่ 5 ก.ค. 51) เป็นแมทช์ ระหว่าง ธ.กรุงไทย พบกับ โค้ก บางพระ ทีมเยือนจากชลบุรี

บรรยากาศก่อนเกม ได้ใจมากๆ กองเชียร์คึกคัก ตีกลองกระตุ้น เหมือนกำลังออกรบ.. สีสรรค์ของกองเชียร์น่าประทับใจมากๆครับ
โดยเฉพาะๆ สาวๆ นศ.จุฬาฯ น่าร้ากกก ถูกใจ เดอะ กีฟเวอร์ ยิ่งน้ากกก อิอิ.. บางคนกะมากับแฟน บางคนกะมากับเพื่อนๆ โอ้วๆๆ
แม้แต่มาเป็นครอบครัว พ่อ แม่ ลูก  มองดูแล้ว ช่างมีความสุข กับวันหยุดเช่นนี้.. (ถ้าได้หอมแก้มน้องๆ จาก จุฬา จะสุขใจกว่า อิอิ) ;D :-*

เริ่มเกมขึ้นมา.. เป็น เจ้าบ้าน.. ธ.กรุงไทย  ที่ทำเกมบุก ใส่ทีมเยือน อย่างหนัก จนทีม โค้ก บางพระ โต้กลับแทบไม่ได้เลย
ทั้ง พิชิตพงษ์ เฉยฉิว มิดฟิลด์จอมทัพ.. อานนท์ บุญสุโข ตัวปั้นเกม.. แถมด้วยปีกผิวสีความเร็วสูง.. และตัวทีเด็ด โคเน่ กาซิม กองหน้าร่างโย่ง
ในครึ่งแรก.. เกมเป็นของ ธ.กรุงไทย อย่างชัดเจน.. ที่น่าแปลกใจ คือ.. ผมตั้งใจ มาดูฟอร์ม ของ ธนา ชะนะบุตร.. แต่วันนี้ เป็นตัวสำรอง..
จบครึ่งแรก ด้วยการเสมอกันไป 0-0

เริ่มครึ่งหลัง.. โค้ก บางพระ แก้เกม โดยการ ส่ง ธนา ชะนะบุตร กองหน้าความเร็วแสง ลงสนามเพื่อมาเปลี่ยนเกม.. ซึ่งเกมก็ดีขึ้น ทันตาเห็น..
ธนา ลงมาลากเลื้อย ประสานงานกับสองตัวรุก จากแอฟริกา.. จนทำให้ กองหลัง ธ.กรุงไทยปั่นป่วน และเสียประตูให้ โค้ก จนได้ ในต้นครึ่งหลัง..
เป็น ธนา ที่ทำชิ่ง ให้กองหน้าแอฟริการ่างโย่ง แต่มีความเร็ว โชว์ทักษะ ลากบอลหลบ 2กองหลัง ธ.กรุงไทย เข้าไปยิง โดยที่ประตูปัดไม่อยู่ โค้กนำ 1-0
เห็นฟอร์มของ ธนา ชะนะบุตร ใกล้ๆ กับตาก็คราวนี้ครับ.. โห ในทีวี เห็นว่าเร็วแล้ว มาเห็นตัวจริง ทึ่งเลยครับ เร็วเป็นแสงจริงๆ ลีลาก็จี๊ดจ๊าด จริงๆ..
จนกองหลังกรุงไทย ต้องทำฟาวล์หลายครั้งมาก คือแทบต้องเตะ ธนา เท่านั้น ถึงเอาอยู่.. แล้ว ธนา ก็ใช้ความเร็ว ป่วนกองหลัง กรุงไทย แต่ยิงเพิ่มไม่ได้

เกมทำท่าจะจบลง ด้วยชัยชนะของทีมเยือน บางพระ จากชลบุรี แล้ว.. แต่ 15นาทีสุดท้าย.. ธ.กรุงไทย ก็เปลี่ยนเจ้า เอ็ม อนาวิน จูจีน เพื่อตีเสมอให้ได้
ถ้าพี่น้องได้ติดตาม รายการคัดเยาวชน 17 ปี เมื่อ 2-3 ปี ที่แล้ว ในรายการ The Winner ซึ่งเจ้าเอ็ม เด็กจาก ร.ร.กีฬาอ่างทอง คนนี้ ได้รางวัล
เอ็ม อนาวิน เล่นเป็นปีกขวา ครับ.. หน้าตาละอ่อน วัยแค่ 20 ตัวเล็กๆบางๆ แต่ลีลาไม่ธรรมดาครับ เร็ว จี๊ดจ๊าด คล่องแคล่ว.. เกมกรุงไทย ดีขึ้นทันตาเลย..
และแล้ว ในช่วงทดเจ็บ.. ปีกวัยละอ่อน อย่าง เจ้าเอ็ม.. ก็กระชากทางริมเส้นฝั่งขวา ทะลุถึงเส้นหลัง.. เปิดเข้ากลางให้กองหน้าพุ่งเข้าชาร์จ เป็นประตูตีเสมอ
ทำให้ทีม ธ.กรุงไทย ตีเสมอได้อย่างเฉียดฉิวและสุดมันส์.. หมดเวลา! จึงแบ่งแต้มกันไป.. น่าเสียดายแทนทีมเยือน โค้ก บางพระ ที่พลาด 3แต้ม กลับบ้าน

หลังจบเกม.. (2 ทุ่ม) ผมก็ลงไปสัมผัสกับบรรยากาศหลังเกม.. ลงไปกลางสนาม ซึ่งเป็นหญ้าเทียม บอกได้เลยครับ ว่าหญ้าเทียม นี่หนุ่ม น่านอนมากๆ อิๆ
สำหรับผมเอง.. ในวันหยุดเช่นนี้ การได้ใช้เวลา ไปกับการพักผ่อน ดูฟุตบอลที่ผมรัก.. นอกจาก การได้ชม แมน ยูฯ แข่งทุกสัปดาห์ด้วย แค่นี้ก็สุขใจแล้ว..

ปล. วันอาทิตย์ ไปดูฟุตบอล ดิวิชั่น1 คู่ การบินไทย พบกับ ไทยฮอนด้า.. ที่ สนามเคหะคลองจั่น..
กองเชียร์เชียร์มันส์ได้ใจ.. เสียอย่างเดียว ที่ใช้คำหยาบไปหน่อย.. มีด่ากรรมการด้วย แต่ก็ยังได้บรรยากาศอีกแบบ..
พี่น้องท่านไหน.. รักฟุตบอล  สนใจร่วมทริป ในการทัวร์ ชมฟุตบอลไทย กับผม The Giver เชิญได้เลยครับ ยินดีร่วมทางเสมอ..
;) 8)

Gїvệř ★ผู้มีแต่ให้๏๛
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/08/2009, 01:23:42 โดย Tнe Gїveг @ Şųгїл๛ »

The Give ๛

*ความลับ*.. ที่อยากบอก.. ผม สะสมตั๋วดูบอล แมทช์ทีมชาติไทย ลงแข่ง.. ได้ตั้งหลายใบแล้ว.. ;) 8)

_KantonicK_

• Member
  • *
  • ทีมชาติไทยจะไปบอล โลกได้ก้อต่อเมื่อ มีลีกอาชีพ
ลีกอาชีพจะเกิดขึ้นได้ก้อต่อเมื่อไนไทยลีกมีทีมจังหวัดทั้ง16 ทีม 
       และทีมองค์กรทุกองกรต้องตกไปอยุนอกลีกไห้หมด 
                และเมื่อนั้นไทยจะไปบอลโลก

The Give ๛

คาราว้า ครับท่าน

โอ้วๆ อย่าถึงกระนั้นเลย คร้าบ.. ยินดีที่ได้รู้จัก จ้า.. วันหยุด ไปดูบอลด้วยกัน ไหมครับ ;) :)

The Give ๛

เมื่อวันเสาร์ที่ 12 ที่ผ่านมา หลังจากแว้บมารับใช้พี่น้องที่บ้านผลบอล ผมก็เดินทางไปดูบอลไทยลีก ที่สนาม จุฬาฯ (อีกแล้ว) :o
คู่ จุฬา ยูไนเต็ด พบกับ การท่าเรือ.. ผล.. จุฬาฯ ชนะ 5-0 เกมแข่งขันมันส์มากๆ ครับ  แล้วบ่ายๆ จะมาเล่าให้ฟัง จร้าาาาาา.. ;)
ตอนนี้.. ขอเคลียร์งานแป๊บ.. คร้าบ
:) 8)

The Give ๛

รายงานผล เกาะติดสนาม ไทยลีก เสาร์ที่ 12 ก.ค. 2551 .. เวลา 18:00 น.  ณ สนามจุฬาฯ หญ้าเทียม 8)

จุฬา ยูไนเต็ด  5 - 0  การท่าเรือ

หลังจากวันเสาร์ที่ 5 ก.ค. 2551 ผมได้รายงานผลการแข่งขันไทยลีก จากริมขอบสนามจุฬา แมทช์ ธ.กรุงไทย พบ โค้ก บางพระ ไปแล้ว
ในวันเสาร์ที่ 12 ก.ค. 2551 ที่ผ่านมา ผมเองก็ได้เดินทางไปติดตามชมฟุตบอลไทยลีก นัดสุดท้าย ก่อนปิดเลกแรก ณ สนามจุ๊ฟ อีกครั้ง..
ด้วยใจรักฟุตบอลอย่างแท้จริง การติดตามชมฟุตบอลไทย ณ ริมขอบสนาม จึงดำเนินต่อไป.. และนำประสบการณ์ มาถ่ายทอดให้พี่น้องฟัง..

การใช้เวลาพักผ่อนในวันหยุดสุดสัปดาห์ของใครๆ ย่อมมีความหลากหลายแตกต่างกันไป ตามความชอบและรัก ของแต่ละบุคคล สำหรับผมเองนั้น ก็เช่นกัน การได้หยุดพักผ่อนในวันสุดสัปดาห์ ด้วยการเตะฟุตบอลกับเพื่อนๆ การได้นั่งชม แมนฯ ยูไนเต็ด ทีมรัก ลงสนามวาดลวดลาย.. หรือการได้เดินทางไปชมฟุตบอล ณ สนามต่างๆ ในพื้นที่ที่จะสามารถเดินทางไปได้ (ด้วยประหยัดงบฯ) การได้ซึมซับบรรยากาศ/ อารมณ์ร่วม ในสนามฟุตบอลในแมทช์แข่งขัน.. คือความสุขใจ ที่หาซื้อไม่ได้ตาม เซเว่น อีเลฟเว่น!!

ในวันเสาร์ ที่ 12 ก.ค. ที่ผ่านมาก็เช่นกัน.. คนรักฟุตบอลอย่าง เดอะ กีฟเวอร์ ย่อมไม่พลาดการแข่งขันฟุตบอลไทย กับบรรยากาศดีๆ ในสนาม ที่โดยส่วนตัวแล้ว หลงไหล และดื่มด่ำกับมัน อย่างถอนตัวไม่ขึ้น.. (ยังขาด ก็แต่ สาวสวยสักคน ที่จะติดตามไปนั่งดูอยู่เคียงข้าง) ว่าแล้ว สาวสวยคนไหน ที่หลงรักในเกมการแข่งขันฟุตบอลและพาสชั่นอันหลากหลาย เชิญมาสมัครร่วมทริป กับ เดอะ กีฟเวอร์ ได้นะจ๊ะ รับจำนวนจำกัด อิอิ..

พูดเข้าเรื่องเลยนะครับ.. วันเสาร์ที่ผ่านมา ตื่นประมาณเที่ยง.. อาบน้ำอาบท่า แต่งตัว ทานข้าวเสร็จ บ่ายโมงกว่าๆ ก็ออกไปเข้าบ้านผลบอล รับใช้ข้อมูลฟุตบอลให้พี่น้องที่รัก.. ตามปกติประจำวัน.. (กลายเป็นวิถีชีวิตประจำวันไปแล้ว ด้วยรักและผูกมัด เอ๊ย ผูกพันธ์) อิอิ.. แต่.. จริงๆครับ ปัจจุบันทุกวันนี้ ถ้าวันไหน ไม่ได้มาพบป่ะพี่น้องในบ้านผลบอลแห่งนี้แล้ว.. นอนไม่หลับจริงๆ กลายเป็นความผูกพันธ์ ที่ตัดไม่ขาด ไปซ้ะแล้ว.. รักนะพี่น้อง จุ๊บๆ  อิอิ.. อ่ะ หลังจากรับใช้พี่น้องเรียบร้อยแล้ว 16:00 น. โดยประมาณ ตั้งใจไว้จะไปดูบอลไทยลีก ที่สนามจุฬา ซึ่งเดินทางได้สะดวกที่สุดสำหรับผมเอง.. บอลแข่ง 18:00 น. เผื่อเวลาในการเดินทาง 1 ชั่วโมง.. แต่หลังจากออกเดินทาง โดย รถส่วนตัว (จริงๆ รถเมล์) อิอิ.. อ่าว ไง๋รถติดงี้อ่ะ 16:30 น. เพิ่งถึง ต้นทางสุขุมวิท ธ่อๆ แล้วจะทันไหมเนี่ย.. กว่าจะถึงสนาม ก็ ใกล้จบครึ่งแรกล้ะ.. (ก็ดี.. ไม่ต้อง เสียบัตรผ่านประตู) ดูครึ่งหลังก็ได้ อิอิ..

เดินเข้าไปในสนาม.. โอ๊ะโอ วันนี้คนเยอะ กว่าแมทช์ที่แล้ว เพราะวันนี้ เจ้าบ้านตัวจริง อย่าง จุฬาฯ ลงแข่ง (สาวๆ ม. เพี่ยบ ตามที่เราคาดการไว้ เหอๆ) ส่วนหนึ่ง ก็จะมานั่งมองน้องๆกองเชียจุฬา นี่ล่ะคร้าบ และก็มีเชียร์ลีดเดอร์ ตามคาด.. อิอิ  อย่าอิจฉาผมล่ะพี่น้อง.. น้องๆเค้าน่ารักมาก จริงๆ อูยส์น้ำลายไหล.. เหอะๆ.. นึกดูนะครับ รอบๆตัวผม เป็นน้องๆ ม. วัยสดใส เฟรชชี่ๆ ว้าวๆ มีความสุข (แค่ได้มองตาค้าง ก็สุขใจ) อิอิ  ไหนจะน้องเชียร์ลีดเดอร์ ที่แต่งชุดนางฟ้าสีขาว ออกมาโชว์ความงามอีก โอ้วๆ แฮปปี้.. ที่ซู้ด..

เข้าสนามไป จบครึ่งแรก.. ไม่อยากเชื่อ ในกลุ่มทีมท้ายตารางเจอกัน จุฬา ยูไนเต็ด ขึ้นนำไป 2-0 จากประตูของ โคบีนัน ลีโอ ศูนย์หน้าแอฟริกา และ ปิยะชาติ ถามะพันธ์.. (ครึ่งแรกผมดูแค่ 10 นาทีท้าย) เริ่มครึ่งหลัง เป็นทีม จุฬาฯ ที่คุมทีมโดย ซิโก้ เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง โค้ชใหม่ถอดด้าม และคุมทีมเป็นนัดที่สอง.. ที่เปิดเกมบุกใส่ทีมเยือนการท่าเรือ ชนิดไม่ให้ตั้งตัว และไม่น่าเชื่อว่าเกมจะเอนมาฝั่งจุฬาขนาดนี้ และแล้วเริ่มเกมได้ 5 นาที จุฬาฯ ก็ขึ้นนำเป็น 3-0 จาก ปิยะชาติ ถามะพันธ์ คนเดิม.. หลังจากนั้น เกมตกเป็นของเจ้าถิ่น จุฬาฯ อย่างสิ้นเชิง..

วันนี้ การท่าเรือ สู้ไม่ได้ทุกกระบวนท่า รวมถึงแม้แต่กรรมการ ที่ดูเหมือนจะเป่าเข้าข้างเจ้าบ้าน จนกองเชียร์การท่าเรือ ไม่พอใจ ตะโกนด่ากรรมการอย่างดุเด็ดเผ็ดมัน (แต่ไม่สมมะควร) ฝั่งกองเชียร์ จุฬาฯ ตีกลองเชียร์อย่างมันส์และคึกคัก พร้อมๆกับสาวสวย เชียร์ลีดเดอร์ ว้าวๆ.. ส่วนกองเชียร์ท่าเรือ ก็ตะโกนด่ากรรมการไป.. แรกๆผมเองก็ไม่ชอบนัก ที่ตะโกนด่ากรรมการ ด้วยคำหยาบ.. แต่พอเริ่มหนักเข้า กรรมการก็ดูเหมือนเป่าเข้าข้างเจ้าบ้าน มากจริงๆ ทำให้ตลอดครึ่งหลัง ไม่แปลกใจ ที่กองเชียร์ท่าเรือ จะตะโกนด่ากรรมการเป็นระยะ คำสารพัดที่จะนึกได้ ถูกพรั่งพรูออกมา ทั้ง เสียงนำ ตะโกนร้องเรียกกรรมการ!! และลูกรับ.. เฮีย!! หรือ กรรมการ เอาเสื้อทีม จุฬาฯ ไปใส่มั้ย/ กรรมการ จบจุฬามาหรือ/ เอานกหวีดให้จุฬา เป่าเองเลยมั้ย/ และที่เรียกเสียงฮาได้มากที่สุด.. ว่า.. แล้วพรุ่งนี้ ตรูไปทำงาน ถ้าเขาถาม จะตอบเค้าว่างั้ย ตรูโทรลางานดีกว่าว้อย.. (แพ้ตั้ง 5-0) อายที่ทำง๊านนนน 555.. ด่าไปด่ามา กลายเป็นมุกฮาๆ เรียกรอยยิ้มจากกองเชียร์.. นั่นล่ะครับ คืออารมณ์ร่วมในสนาม สีสรรค์ไปอีกแบบ ครับ..

หลังจากขึ้นนำ 3-0 จุฬาฯ ก็บุกอย่างต่อเนื่อง จนขึ้นนำ 4-0 จาก อดิศักดิ์  กานู ในนาที 60.. และหลังจากนั้น ผู้เล่นท่าเรือ เคย์ ลังกาวงศ์ ก็ทำฟาลว์ รุนแรงจนโดนใบแดง.. ทำให้ผู้เล่นการท่าเรือ กรูประท้วงผู้ตัดสินกันใหญ่ เพราะปกติก็เป่าเข้าข้างเจ้าบ้านอยู่แล้ว โดยประท้วงถึงกับจะหยุดเล่น จนเกิดเหตุชุลมุนในสนาม ร้อนถึงเจ้าหน้าที่ตำรวจ ต้องเข้าไปเคลียร์ โค้ชการท่าเรือ จึงกล่อมให้ลูกทีม ยอมลงเล่นต่อ ด้วยผู้เล่นน้อยกว่า 1 คน พอเกมเริ่มต่อ.. จุฬาฯ ก็ปิดเกมเบ็ดเสร็จ ขึ้นนำ 5-0 จาก สมปอง สอเหลบ.. อดีตผู้เล่น ของการท่าเรือนั่นเอง.. กองเชียร์การท่าเรือบ่นอุบ แหมๆ ไอ่ปอง.. ทีย้ายมาอย่างนี้นะ ดันมาขยัน เล่นดี.. ไอ่..(เซ็นเซอร์) จบเกม สมปองเดินมาไหว้กองเชียร์อดีตต้นสังกัด กลับถูกแจกฟัก กลับไป.. เหอะๆ

จบเกม ทีมท้ายตารางอย่าง จุฬาฯ ชนะขาดลอย 5-0 แบบเซอร์ไพร้ส์.. มองโดยรวมสำหรับผมเองแล้ว.. ตัวเก๋าอย่างการท่าเรือ อย่าง เคย์ ลังกาวงศ์/ นิรุตน์ คำสวัสดิ์/ พงษ์ศักดิ์ คงแก้ว/ ทรงศักดิ์ ชัยสมัคร/ กิตติศักด์ ธนสุวรรณ แพ้ความห้าว/ความสด ของผู้เล่นทีมจุฬาฯ ที่มีแต่เด็กมหาลัยเป็นตัวหลัก.. ทั้ง กิตติพล ปาภูงา  จอมทัพ/ วุฒิชัย ทาทอง/ ปกาศิต แสนสุข/ อดิศักดิ์ กานู/ สุริยะ อมตเวทย์/ สมปอง สอเหลบ รวมถึง.. นักเตะต่างชาติ (แอฟริกา) ที่มีฝั่งละสองคน ซึ่งโชว์ฟอร์มได้ดีทีเดียว..

ครับ.. ไม่มีเวลาเขียนบรรยายความรู้สึกแล้ว.. เพราะใกล้เลิกงานเต็มที.. สำหรับพี่น้อง ผมเล่าไปก็คงไม่ได้รับบรรยากาศ และอารมณ์ร่วมในสนาม.. ที่บรรยายไม่ถูกจริงๆ ต้องไปสัมผัสเองถึงจะเข้าใจและเข้าถึงความรู้สึกนั้น.. ด้วยใจรักในฟุตบอล.. ซึ่งแม้ไม่ได้เปิดให้ดูตลอด 24 ชั่วโมง.. แต่ผมรับรองได้ว่า.. หาซื้อไม่ได้ที่ เซเว่นฯ อิเลฟเว่น แน่นอน คร้าบ.. (ส่วนผมเองนั้น.. อยากชวนพี่น้องผลบอลเรา ไปชมด้วยกันจัง.. โดยเฉพาะสาวๆ อิอิ) :) 8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/07/2008, 09:08:45 โดย Gїvệř ★ผู้มีแต่ให้๏๛ »

The Give ๛

หยุด 3 วัน ที่ผ่านมา.. ผมมีโอกาสไปดู ฟุตบอลนักเรียน 15 ปี ชิงแชมป์เอเชีย ที่สนามเทพหัสดิน 8)
รวมไปถึงฟุตบอลไทยลีก คู่ ธ.กรุงไทย V นครปฐม  ว่างจะมาเล่าให้ฟัง จ้า.. ขอทานข้าวก่อน ครับ
;) 8)

The Give ๛

ผลการแข่งขัน ฟุตบอลไทยแลนด์ พรีเมียร์ลีก

ศึกลูกหนัง “ไทยแลนด์ พรีเมียร์ลีก 2008” นัดเปิดเลกสอง เกมที่ ในวันเสาร์ที่ 19 ก.ค.ที่ผ่านมา ยังคงฟาดแข้งกันอย่างต่อเนื่อง มีเตะกัน 7 คู่ 7 สนาม.. ผลมีดังนี้.. “ยักษ์ขโมด” บีอีซี เทโรศาสน หวิดแย่นำก่อน 3-0 ก่อนลงเอยด้วยการเฉือนเอาชนะ “ตรากงจักร” ทหารบก 3-2 พร้อมกับทะยานขึ้นมารั้งรองจ่าฝูง แทนที่ “มนุษย์ไฟฟ้า” การไฟฟ้าฯ ที่ทำได้แค่เจ๊า “พลังเอ็ม” โอสถสภาฯ ในบ้านตัวเอง 0-0 ด้าน จ่าฝูง “ฉลามชล” ชลบุรี ชวดโอกาสคว้าชัยหลังโดนทีเด็ด “ฮัลโหล” ทีโอที ตีเจ๊าช่วยท้ายเกม 2-2 ส่วน “วายุภักษ์” ธ.กรุงไทย ฮอตอัด “หมูเขี้ยวตัน” นครปฐม 2-0 ขณะที่ “สิงห์เจ้าท่า” การท่าเรือฯ เสมอ “จามจุรี” จุฬา-สินธนา 2-2 ที่สนามธ.กรุงเทพ อุดมสุข “บัวหลวง” ธ.กรุงเทพ แพ้ “ปลาทูผยอง” สมุทรสงคราม 0-1 จากการยิงของ ทรงวุฒิ บัวเพ็ชร น.84..

รายงานผล เกาะติดสนาม ไทยลีก เสาร์ที่ 19 ก.ค. 2551 .. เวลา 18:00 น.  ณ สนามจุฬาฯ หญ้าเทียม โดย The Giver 8)
ธ.กรุงไทย  2 - 0  นครปฐม

หลังจากวันเสาร์ที่ 12 ก.ค. 2551 ผมได้รายงานผลการแข่งขันไทยลีก จากริมขอบสนามจุฬาฯ แมทช์ จุฬา ยูไนเต็ด พบ การท่าเรือ ไปแล้ว.. ในวันเสาร์ที่ 19 ก.ค. 2551 ที่ผ่านมา ผมเองก็ได้เดินทางไปติดตามชมฟุตบอลไทยลีก ณ สนามจุ๊ฟ อีกครั้ง.. (สนามนี้อีกแล้ว   อิอิ)..
ด้วยใจรักฟุตบอลอย่างแท้จริง การติดตามชมฟุตบอลไทย ณ ริมขอบสนาม จึงดำเนินต่อไป.. และนำประสบการณ์ มาถ่ายทอดให้พี่น้องฟัง.. เดินทางเข้าสนามพร้อมๆกับความรู้สึกที่คึกคัก ด้วยบรรยากาศ การเชียร์ฟุตบอลอย่างมันส์ ได้ใจ ของกองเชียร์ จ.นครปฐม ที่แห่กองทัพมาเชียร์ทีมรัก อย่างหนาตาประมาณ 200-300 คน จนนึกไปว่า นี่เป็นทีมเจ้าบ้าน.. มีทั้งเสียงตีกลองเชียร์ ปลุกใจ อย่างอึกทึก.. มีเสียงตะโกนเชียร์ นครปฐม สู้ๆ ตึ่งๆๆๆ(กลอง)!! มีการโบกธงสโมสร/จังหวัด ปลิวไสว ถึงแม้ผู้ชมไม่มากเป็นหมื่นคน เท่ากับลีกยุโรป แต่สิ่งที่สัมผัสได้  นี่แหล่ะ!! คือ จุดเริ่มต้น ที่เป็นสัญญานดี และตัวอย่าง ของคำว่าลีกอาชีพ (ที่มาจาก ทีม จังหวัด) ไม่ใช่ทีมเจ้าบ้าน ที่เชียร์ทีมธนาคาร?.. เหมือนถูกว่าจ้างให้มาเชียร์บริษัท.. ผิดจากทีมเยือน ที่มาจากทีมจังหวัด กองเชียที่เชียร์ด้วยหัวใจภาคภูมิ จิตใจรัก ในทีม และเมืองบ้านเกิด!!  :o

เกมการแข่งขัน ปรากฏว่า ทีม “วายุภักษ์ ” ธ.กรุงไทย ชนะ “ หมูเขี้ยวตัน ” นครปฐม 2-0 จากการยิงของ โคเน่ กาซิม น.34, 87 รูปเกม ต้องบอกว่าคู่คี่สูสีกันมาก.. ทีม นครปฐม เล่นด้วยหัวใจ แม้จะเป็นผู้มาเยือน โดย ทีมนครปฐม มีกองหน้าอดีตทีมชาติ อย่าง ปณัย คงประพันธ์ และ ปิยวัฒน์ ทองแม้น คอยเจาะแผงหลังเจ้าบ้าน ซึ่งก้โชว์ฟอร์มพอใช้ จะขาดก็ตรงความหลากหลายในเกมรุกเท่านั้น ที่เน้นการเปิดจากด้านริมเส้นอย่างเดียว แต่ขาดความแม่นยำ และเจ้าบ้านดักทางได้หมด.. ส่วนทีมเจ้าบ้าน ธ.กรุงไทยนั้น มีสองกองหน้าแอฟริกา คือ โคเน่ กาซิม ที่รูปร่างสูงใหญ่ ทักษะดี และ ผิวสีอีกคนหนึ่ง อาจายี่ ซามูเอล ที่มีความเร็วเป็นกรด ประสานกับ พิชิตพงษ์ เฉยฉิว  ฉีกกองหลังทีมเยือนจนปั่นป่วน.. และยิงประตูคว้าชัย ตัดสินเกม!!

แต่ในวันนี้นั้น มีเหตุการณ์ที่เรียกได้ว่า น่าหดหู่ใจอีกแล้ว.. หนีไม่พ้นเรื่องกรรมการ กับผู้ชม.. ที่จะยังไง ทีมแพ้ ย่อมโทษกรรมการ (อีกแล้ว) ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจ ที่ผมเองก็มองว่าผู้ตัดสินในไทยลีก ยังต้องปรับปรุงมาตรฐานอีกมาก เกมในนัดนี้ เห็นได้ชัดอีกครั้ง ว่ากรรมการค่อนข้างเป่าเข้าข้างเจ้าบ้านชัดเจน.. ทั้งลูกที่ไม่ควรเป่าฟาล์ว ก็เป่า ลูกที่น่าฟาล์ว ก็กลับเป่าให้เจ้าบ้านหลายลูก.. โดยเฉพาะการเป่าให้ใบเหลืองแดง กับ กองหลังแอฟริกาของ นครปฐม ซึ่งเป็นการเข้ากระแทกบอลปกติธรรมดา เพียงแต่เป็นลูกที่ชิงกันโหม่งและเทคตัวชนกันกลางอากาศธรรมดาๆ แต่หากในมุมมองของคนที่ดูกีฬา/ฟุตบอลเป็น ลูกนี้ไม่ควรโดนลงโทษแม้แต่ใบเหลือง.. ซึ่งเหตุการณ์นี้ ทำให้ผู้เล่น/โค้ช ของ นครปฐม ไม่พอใจ และกรูเข้าไปเอาเรื่องกรรมการผู้ตัดสิน จนเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องเข้ามาห้าม วุ่นวาย..

ใช่ครับ  เป็นสิ่งที่ไม่สมควรที่ผู้เล่นและโค้ช รวมถึงกองเชียร์ จะเข้าไปประท้วงเอาเรื่องผู้ตัดสิน แต่ถ้ามาตรฐานในการตัดสินยังคงต่ำเช่นนี้ ก็ยากที่จะพัฒนาบอลลีกอาชีพ.. ในส่วนของนักฟุตบอลต้องดำรงชีพให้ถูกต้องดีงาม มีวินัย ทั้งในและนอกสนาม และถ้าหากฟุตบอลจะเป็นอาชีพ คำว่ามืออาชีพ คนที่เกี่ยวข้องกับอาชีพ ย่อมต้องมีจรรยาบรรณของอาชีพนั้นๆ ครับผม :) 8)

The Give ๛

มีพี่น้องชาวผลบอล ที่รักฟุตบอลจริงๆ.. ต้องการจะร่วมทริป ชมฟุตบอลไทย กับผม เดอะ กีฟเวอร์ บ้างไหม ครับ :) 8)

The Give ๛

ผลบอลไทยแลนด์พรีเมียร์ลีก 26 ก.ค.51

บีอีซี เทโรศาสน ฉายฟอร์มเก่งเมื่อเปิดบ้านไล่ยำ “สิงห์ร้ายกล้วยน้ำไท” ม.กรุงเทพ 3-0 พร้อมกับผงาดนำจ่าฝูงหลัง “ฉลามชล” ชลบุรี ทำได้แค่บุกไปเจ๊ากับ “จามจุรี” จุฬา-สินธนา 0-0 ขณะที่ “มนุษย์ไฟฟ้า” การไฟฟ้าฯ ยังแรงทำแต้มอัด “ปลาทูผยอง” สมุทรสงคราม 1-0 ทำแต้มเท่าจ่าฝูงแต่ลูกได้เสียเป็นรองเลยรั้งเพียงแค่รองจ่าฝูง ด้าน “พลังเอ็ม” โอสถสภาฯ ทำเจ็บซัดประตูชัยก่อนหมดเวลา 8 นาทีเฉือนเอาชนะ “โทเบคโก พนักงานยาสูบ 1-0, ส่วน “ฮัลโหล” ทีโอที สุดแกร่งเชือด “บัวหลวง” ธ.กรุงเทพ 2-1 เช่นเดียวกับ “สิงห์นายด่าน” ศุล***ร ที่เริ่มเค้นฟอร์มเก่งกลับมาเจอเมื่อโค่น “สิงห์เจ่าท่า” การท่าเรือฯ อย่างสนุก 3-2 ในศึกลูกหนัง “ไทยแลนด์ พรีเมียร์ลีก 2008” นัดที่ 17 เมื่อวันที่ 26 ก.ค.ที่ผ่านมา

ศึกลูกหนัง “ไทยแลนด์ พรีเมียร์ลีก 2008” นัดที่ 17 เมื่อวันที่ 26 ก.ค.ที่ผ่านมา ยังคงฟาดแข้งกันตามปกติ มีเตะกัน 8 คู่ 8

สนาม ที่สนามบีอีซี เทโรศาสน รองจ่าฝูง “ยักษ์ขโมด” บีอีซี เทโรศาสน เปิดบ้านต้อนรับการมาเยือนของ “สิงห์ร้ายกล้วยน้ำไท” ม.กรุงเทพ ทีมอันดับ 6 เกมนี้ทั้งสองทีมขนผู้เล่นที่ดีที่สุดลงสนาม ท่ามกลางสีสันของบรรดาแฟนบอลทั้งสองทีม ช่วง 45 นาทีแรกทั้งสองทีมเดินเกมรุกเข้าแลกกันอย่างสนุกและสูสี กระทั่งน.36 อาเรียน ซัดให้เจ้าถิ่น บีอีซี เทโรศาสน ขึ้นนำก่อนในครึ่งแรก 1-0 เข้าสู่ครึ่งหลังได้เพียงแค่ 5 นาที อานนท์ สังสระน้อย ขยับสกอร์ให้บีอีซีฯหนีห่างออกไปเป็น 2-0 จากนั้นก่อนหมดเวลา 6 นาที ชาคริต บัวทอง กดประตูปิดท้ายให้บีอีซีฯเอาชนะไปได้ 3-0 ส่งผลให้บีอีซีฯผงาดขึ้นนำจ่าฝูง

หลังผลการแข่งขันที่สนามจุฬาลงกรณ์ “ฉลามชล” ชลบุรี เอฟซี ทำได้แค่เพียงบุกไปเสมอ “จามจุรี” จุฬา ยูไนเต็ด 0-0 เกมนี้ ลีโอ กับ กามาร่า สองผู้เล่นของจุฬาฯ รับใบเหลืองเป็นใบแดงในน.73 และ น.89 ตามลำดับ นอกจากหล่นบังลังค์จ่าฝูงแล้วชลบุรียังร่วงลงมาอยู่อันดับที่ 3

ส่วนคู่อื่น ที่สนามโอสถสภาฯ ศูนย์กีฬาคลองจั่น “พลังเอ็ม” โอสถสภา เอ็ม-150 ชนะ “โทเบคโก” พนักงานยาสูบ จากการยิงของ บัมบา น.82,

ที่สนามน้ำแก้จน “ฮัลโหล” ทีโอที ชนะ “บัวหลวง” ธ.กรุงเทพ 2-1 จากการยิงของ ไกรสรณ์ ศรียันต์ น.15, 32 ส่วนธ.กรุงเทพได้จาก เรวัติ มีเรียน น.42 เกมนี้ ดุรงค์ฤทธิ์ ศรีลา ของทีโอทีรับใบเหลืองที่สองเป็นใบแดงในน.89,

ที่สนามโค้ก-จำลองฯ อ.ศรีราชา “สิงห์น้ำดำ” โค้ก-เทศบาลต.บางพระ ชนะ “วายุภักษ์” ธ.กรุงไทย 1-0 จากการยิงของ อาโบเด อีฟี น.54

ที่สนามม.เกษมบัณฑิต ร่มเกล้า “สิงห์นายด่าน” ศุล***ร ชนะ “สิงห์เจ่าท่า” การท่าเรือฯ 3-2 จากการยิงของ คัมภีร์ ปิ่นฑะ***ล น.9, ภานุวัฒน์ ไฟใหล น.23, กรวุฒิ แสงโพธิ์ น.30 ส่วนการท่าเรือฯได้จาก ธีระวุฒิ สันพันธ์ น.62, วัชรพงษ์ วงษ์ศรีแก้ว น.81 เกมนี้ วัชรพงษ์ วงษ์ศรีแก้ว ของการท่าเรือฯรับใบเหลืองที่สองเป็นใบแดงในน.90,

ที่สนามพระราชวังสนามจันทร์ “หมูเขี้ยวตัน” นครปฐม ชนะ “ตรากงจักร” ทหารบก 1-0 จากการยิงของ ประดิษฐ์ สว่างศรี น.5 เกมนี้ จารุพงศ์ สังข์พงษ์ ของทหารบก โดนใบแดงน.95,

ที่สนามกีฬากลางพระนครศรีอยุธยา “มนุษย์ไฟฟ้า” การไฟฟ้าฯ ชนะ “ปลาทูผยอง” สมุทรสงคราม 1-0 รณชัย รังสิโย น.30 ส่งผลให้การไฟฟ้าฯ มี 33 แต้มเท่ากับ บีอีซีฯ แต่ลูกได้เสียเป็นรองทำให้การไฟฟ้าฯรั้งรองจ่าฝูง

ทีมงาน ThaiFootballLeague.com

The Give ๛

รายงานผล เกาะติดสนาม ไทยลีก เสาร์ที่ 26 ก.ค. 2551 .. เวลา 18:00 น.  ณ สนาม ม.จุฬาฯ หญ้าเทียม 8)

จุฬา ยูไนเต็ด  0 - 0  ชลบุรี เอฟซี

สวัสดีคร้าบ พี่น้องที่รัก.. และแล้วก็ถึงวันจันทร์อีกแล้ว.. เมื่อวันเสาร์ ที่ผ่านมา เดอะ กีฟเวอร์ ก็ได้ไปติดตามชมฟุตบอลไทยลีก ที่สนาม ม.จุฬาฯ อีกเช่นเดิม.. (ดูเหมือนว่าชักจะผูกพันธ์กับสนามนี้ซ้ะแล้ว เอ.. จะเป็นแฟนคลับ ทีมจุฬา หรือ เป็นแฟนคลับ กองเชียร์/เชียร์ลีดเดอร์ กันแน่ ชักไม่แน่ใจในตัวเอง อิอิ) เพียงแต่แมทช์นี้ ตั้งใจมาดูฟอร์มของ ชลบุรี เอฟซี และกองเชียร์ ที่ร่ำลือกันเรื่อง มืออาชีพ.. แต่.. ขอบอกๆ ไปสนามนี้ทีไร ไม่ผิดหวังค้าบ น้องๆ ม.จุฬา น่ารักมั่กๆ จ้า.. เป็นกีฟ เอ๊ย เป็นปลื้ม.. กระชุ่มกระชวยจิตใจ โหะๆ.. ;D :-*

เช่นเดิม.. เมื่อวันเสาร์ ก่อนจะเดินทางมาชมฟุตบอลที่ผมรัก.. ผมก็ต้องแว้บไปส่งทีเด็ด ให้กับพี่น้องผลบอลที่ผมรักซ้ะก่อน.. เพราะทิ้งพี่น้องไม่ลงจริงๆ จ้า.. แล้วจากนั้น ก็ออกเดินทางทันที.. ไปถึงสนาม จุฬาลงกรณ์ ก่อนเริ่มเกม 10 นาที.. กำลังจะเข้าสนาม กะไปซื้อบัตร.. แต่พอดีไปเจอน้องตัวน้อยๆที่เป็นเด็กเก็บบอล เลยเข้าไปทักบอกน้องๆ พี่จะซื้อบัตรเข้าชม แกล้งถาม ว่า.. ราคาเท่าไหร่นะ.. น้องก็บอกว่า 100.-บาท ผมก็เลยบอกไปว่า อู้ย ทำไมแพงจัง ที่สนามอื่น แค่ 50.- เอง (เคยไปชมที่สนาม ธ.กรุงเทพ).. น้องนั่นก็เลยบอกว่า พี่ๆเชียร์ทีมอะไร ผมก็เลิ่กลัก ตอบงัยดี ก็แบบว่ายังไม่ปันใจเชียร์ทีมไหน.. ก็เลยบอกไปว่า อ้อ พี่เชียร์จุฬาฯ นี่แหล่ะ มาทุกสัปดาห์เล้ย แฮ่ๆ.. น้องเก็บบอลก็เลยบอกว่า งั้นพี่อยากดูฟรีมั้ย.. โอ้ยๆ จริงหรอน้อง.. น้องก้บอกว่าจริงสิ เพราะเด็กเก็บบอลเค้าให้สิทธิ์พาผู้ปกครองเข้าชม.. อ้าว อย่างนี้ ก็ดีสิ เลยได้ที.. ไป่ๆ ไอ่น้อง วันนี้ พี่เป็นผู้ปกครองเอ๊ง.. พาพี่ไปเล้ย.. น้องเขาก็เลยให้เดินตามไป พาไปนั่งใกล้ๆ ที่วีไอพี.. โหะๆ ขอบใจมากไอ่หนู ว่าแต่ชื่อไรนะ น้องเขาก็บอกว่า ชื่อจุ๊ย ค้าบ บ้านอยู่แถวๆนี้.. (อืม.. วันหลังจะได้มารอไอ่น้องอีกค้าบ) ขอบคุณค้าบ ไอ่น้องชาย.. แฮ่ๆ ;D

เข้าไปนั่งปุ๊บ ก็พบกับบรรยากาศที่ครึกครื้นจากกองเชียร์ทันที  กองเชียร์จุฬาฯ มาในเสื้อสีชมพูหวานเต็มอัฒจันทร์และพร้อมๆกับเสียงเชียร์มาร์ช ม.จุฬาฯ ประสานเสียง ฟังแล้วขนลุกซู่.. โอ้วเป็นปลื้ม.. ส่วนกองเชียร์ชลบุรี ก็ยกกองทัพมากันเต็มอัฒจันทร์ฝั่งมีหลังคาเลยครับ ฝั่งกองเชียร์จุฬา ก็เป็นศิษย์เก่า ที่มาเต็มไม่แพ้กัน.. แต่ว่ากองเชียร์ชลบุรีมากกว่าจนต้องแยกไปกดดันกรรมการ ทางฝั่งไม่มีหลังคาอีกทัพหนึ่ง.. ขอบอกว่า ประทับใจมากๆครับ กองเชียร์ชลบุรี ใส่เสื้อสีน้ำเงินมาพร้อมหน้า เชียร์กันได้ใจ สมคำร่ำลือจริงๆ ใกล้เคียงมากๆ กับคำว่ามืออาชีพ..

11 ผู้เล่นตัวจริง.. ของทั้งสองทีม มีดังนี้ ครับ (ตามที่โฆษกสนามประกาศเล้ย) ผมอัดเสียงไว้ในโทรศัพท์ด้วย  ใครอยากได้บ้างเอ่ย ยกมือขึ้น..

จุฬา ยูไนเต็ด : (ผู้เล่น พร้อมเบอร์เสื้อ)
7 กิตติภูมิ ปาภูงา (กัปตัน), 18 กฤษกร เกิดผล (ประตู), 3 ปกาศิต แสนสุข, 9 สมปอง สอเหลบ, 10 วุฒิชัย ทาทอง,
11 ปิยชาติ ฐามะพันธ์, 14 อดิศักดิ์ กานู, 23 ประสิทธิ์ เทาดี, 25 อดุลย์ หมื่นสมาน, 29 กามาร่า อาเหม็ด, 30 โคบีนาน เลออน

ชลบุรี เอฟซี : (ผู้เล่น พร้อมเบอร์เสื้อ)
10 พิภพ อ่อนโม้ (กัปตัน), 18 โกสินทร์ หทัยรัตนกุล (ประตู), 3 ณัฐพงษ์ สมณะ, 4 สุทธินันท์ พุกหอม, 6 ณัฐพร พันธ์ฤทธิ์,
7 อาทิตย์ สุนทรพิธ, 11 บากา จุล สเตฟาน, 13 ไพศาล โพธ์นา, 17 เกรียงไกร พิพม์รัตน์, 24 เอกพันธ์ อินทเสน, 29 เจษฎากร เหมแดง

เริ่มเกมขึ้นมา ชลบุรี เอฟซี ทีมจ่าฝูง ก็บุกใส่ทักทายเจ้าบ้านทันที.. โดยในนัดนี้ เป็นการพบกันของ สองจอมฟรีคิกขมังเวทย์ของทั้งสองทีม.. โดยชลบุรีพยายามขึ้นเกมทางซ้าย จากการเปิดบอลของ อาทิตย์ สุนทรพิธ.. จอมครอสบอลของทีม  และทางฝั่ง จุฬา ยูไนเต็ด  ก็มีทีเด็ดจากการเปิดของ กัปตันทีม  กิตติภูมิ ปาภูงา.. ซึ่งทั้งสองคน ก็บงการเกมกลางสนามบี้กันอย่างถึงพริกถึงขิง รูปเกมผลัดกันรุก/รับ อย่างคู่คี่สูสีอย่างยิ่ง โดยตัวอันตรายของฝั่ง ชลบุรี เอฟซี สองกองหน้า บาก้า สเตฟาน และ พิภพ อ่อนโม้ ที่จี๊ดจีดเหลือเกิน ส่วนทางฝั่งเจ้าบ้าน จุฬา ยูไนเต็ด มี สมปอง สอเหลบ กับ วุฒิชัย ทาทอง ที่อันตรายไม่แพ้ทีมเยือน.. สุดท้าย ทำอะไรกันไม่ได้ จบเกม.. เสมอกันไปอย่างเร้าใจ 0-0

ทีนี้มาดูสิ่งที่ต้องพูดถึง.. คือ ผมเองได้ไปสัมผัสเกมในระดับไทยลีกอย่างต่อเนื่องทุกสัปดาห์ ขอบอกว่า ฟุตบอลลีกอาชีพ ของเมืองไทยเรา กำลังมาถูกทาง และใกล้ความจริงมากขึ้นทุกวัน แล้วครับ.. ทั้งในด้านการจัดการทีม/ การจัดการแข่งขัน/ กองเชียร์ที่หนาตา รวมถึงบรรยากาศในสนาม.. ในสนามมีบรรยากาศการเชียร์ที่เร้าใจได้อารมณ์ไม่แพ้บอลต่างชาติ บรรยายไม่ถูกคร้าบ ต้องไปสัมผัสเอง ถึงจะซาบซึ้ง.. ต้องยอมรับว่า ผมประทับใจมากๆ ครับ  เพียงแต่สิ่งหนึ่งที่ต้องปรับปรุงคือ เรื่องกรรมการตัดสิน กับ กองเชียร์ ที่ไม่ว่าแมทช์ไหนๆ ก็ยังเป็นสิ่งที่กองเชียร์ ยังไม่ยอมรับในการตัดสินของกรรมการ และผู้ตัดสินเอง ก็ยังตัดสินได้ต่ำกว่ามาตรฐาน เรียกได้ว่า ยังไม่ได้มาตรฐานและยังทำได้ไม่ดีพอ จนทำให้กองเชียร์ทั้งสองฝ่าย แทบทุกเกม.. มีความรู้สึกที่ค้านสายตา และเสียความรู้สึกอย่างยิ่ง..

โดยในแมทช์นี้ ที่การเป่าฟาล์ว ในจังหวะที่ควรเป่าก็ไม่เป่า แต่จังหวะที่ไม่ควรฟาล์ว ก็ดันเป่าให้  และจุดสำคัญ อยู่ที่การโดนใบเหลือง/แดง ของสองผู้เล่นแอฟริกาของจุฬา กามาร่า อาเหม็ด/ โคบีนาน เลออน ในครึ่งเวลาหลัง ที่ถ้าย้อนไปในจังหว่ะโดนเหลืองแรกตั้งแต่ต้นครึ่งแรกนั้น บอกได้คำเดียวว่ากรรมการผิดพลาดมากจริงๆ.. มากลางครึ่งหลังก็มาโดนเหลืองเพิ่มทั้งสองคน กลายเป็นใบแดงไล่ออกไป โดยที่โค้ช และผู้เล่นต้องเดินส่ายหัว เดินออกสนามอย่าเซ็งๆ กับการตัดสิน ที่มีมาตรฐานต่ำมากๆ ซุ่งตรงนี้ทางด้านสมาคมฯผู้ตัดสิน และฝ่ายที่เกี่ยวข้อง คงต้องปรับปรุงต่อไป เพื่อให้วงการฟุตบอลไทย เป็นมืออาชีพ ทัดเทียมนานาประเทศ ต่อไป.. ครับผม!!

The Give ๛

วันเสาร์ ที่ 2 สิงหาคม นี้  ผมมีโปรแกรม  ไปชมฟุตบอลไทยลีก  การท่าเรือ Vs. บีอีซี เทโรฯ  :o

ที่ สนามศูนย์กีฬาคลองจั่น.. พี่น้องท่านไดสนใจ เชิญมาชมด้วยกันกับผม นะค้าบ..
;) 8)

The Give ๛

ผู้ใหญ่บ้าน ฟุตบอลไทย น้อง(Butsatan) กลับมาแล้ว.. ผมพักบ้าง หลังจากทำหน้าที่แทน หุหุ ;D ;)

The Give ๛

วันนี้ เสาร์ที่ 9 ส.ค.  16.00 น. ผมมีคิวไปติดตามบอลไทยลีก  คู่ ธ.กรุงเทพ Vs. เทโรฯ  ที่สนามอุดมสุข  ค้าบ 8)

butsatan

• Hero Member (E)
ผู้ใหญ่บ้าน ฟุตบอลไทย น้อง(Butsatan) กลับมาแล้ว.. ผมพักบ้าง หลังจากทำหน้าที่แทน หุหุ ;D ;)

ไม่ขนาดนั้นครับท่านพี่   ;D ;D ;D

ชายแทน

• สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋า แล้วเจอตังค์
วันนี้ไปดูบอลกี่โมงคับบบบบบบบ ;D
คนที่มีความสุข..ไม่จำเป็นต้องได้สิ่งที่ดีที่สุดตลอดเวลา

The Give ๛

วันนี้ไปดูบอลกี่โมงคับบบบบบบบ ;D

บอลแข่ง 16:00 น. ว่าจะออกไปบ่าย 3 คร้าบผ๊ม  เพื่อนแทน จะไปด้วยเหรอ.. (คงไม่ว่าง อีกตามเคย) ไปคนเดียวก็ได้ครับ ฮือๆ ฮ่าๆ ::) ;D

ชายแทน

• สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋า แล้วเจอตังค์

บอลแข่ง 16:00 น. ว่าจะออกไปบ่าย 3 คร้าบผ๊ม  เพื่อนแทน จะไปด้วยเหรอ.. (คงไม่ว่าง อีกตามเคย) ไปคนเดียวก็ได้ครับ ฮือๆ ฮ่าๆ ::) ;D
จะไปดูทีมใหนละคับบบบบ...กลับมาก็เล่าให้ฟังกันบ้างนะคับบบบบบบ :o
คนที่มีความสุข..ไม่จำเป็นต้องได้สิ่งที่ดีที่สุดตลอดเวลา

The Give ๛

วันนี้ เสาร์ที่ 9 ส.ค.  16.00 น. ผมมีคิวไปติดตามบอลไทยลีก  คู่ ธ.กรุงเทพ Vs. เทโรฯ  ที่สนามอุดมสุข  ค้าบ 8)

ไปดูทุกวันเสาร์ อยู่ แล้นนน.. ดูคู่นี้งัย ค้าฟฟฟ  แจ้งไปแล้ว.. ธ่อๆ  ไม่อ่าน ไม่รักกันจริง นิ๊  เพื่อนแท๊น!! ::) ;D

The Give ๛

วันนี้.. มีฟุตบอลดาร์บี้แมทช์ (คูปรับร่วมเมือง)เพียบ.. ลุ้นกันมัน น้ำลายหยดยืดติ๋งๆๆ

ทั้งคู่  บิ๊ก  บาซ่า กะ เอสปันญ่อล../ ฟูแล่ม - เวสต์แฮม /  ลิเวอร์พูล - เอฟเวอร์ตั้น..

แต่วันนี้.. ผมต้องขอตัวบาย.. ออกไปลุ้น ดาร์บี้แมทช์ ที่สนาม ม. จุฬา หญ้าเทียม..

ขอตัวไปดูบอล และซึมซับบรรยากาศฟุตบอลมันส์ ระหว่าง จุฬา ยูไนเต็ด กะ ธ.กรุงไทย

ฝากบ้านด้วย จ้า..
;) :) :-*

กลับมาแว้ววว.. เมื่อวาน ไปซึมซับบรรยากาศในสนาม ศึกดาร์บี้แมทช์ แห่ง สนามจุฬา(ธ.กรุงไทย เช่าสนาม ของจุฬาใช้) มันส์มากๆๆ ค้าบ :o

ผลการแข่งขัน.. ทีม จุฬา ยูไนเต็ด เสมอกับ ทีม ธ.กรุงไทย สุดมันส์ 2-2 บรรยากาศในสนาม บรรยายไม่ถูก ต้องไปสัมผัส   ;)

ทีม จุฬาฯ ได้ประตูขึ้นนำเร็ว 1-0 เพียงนาที 1 จาก สมปอง สอเหลบ.. จากนั้น พีรพงษ์ พิชิตโชติรัตน์ ตีเสมอให้กรุงไทย 1-1 นาที 14
ก่อนหมดครึ่งแรก กรุงไทยขึ้นนำ 2-1 จาก โคเน่ กาซิม นาที 37.. เกมมันส์มาก และแล้ว นาที 82 สมปอง สอเหลบ ก็ยิงตีเสมอ 2-2
รูปเกมเป็นไปอย่างดุเดือด ใบเหลืองปลิวว่อน.. กองเชียร์ทั้งสองฝั่ง โดยเฉพาะจุฬา ตีกลอง ร้องตะโกนเชียร์ อย่างได้อารมณ์ร่วม ประทับใจมาก ค้าบ
;)

ปล. ได้ลายเซ็น พี่ซิโก้ (โค้ช จุฬาฯ) กับ วุฒิชัย ทาทอง ดาวยิงเบอร์ 10 มาด้วย อิอิ ;D ;)

sunset

• Member
  • *
ใคร ยัง จำ บาบู

กลางกอง ของกรุงไทยได้มั่งคับ ?

สุดยอดคับคนนี้ถึงแม้จะย้าย

ไปเล่นที่อินโดแล้ว

ฮ่า ๆ

The Give ๛

ใคร ยัง จำ บาบู

กลางกอง ของกรุงไทยได้มั่งคับ ?

สุดยอดคับคนนี้ถึงแม้จะย้าย

ไปเล่นที่อินโดแล้ว

ฮ่า ๆ

โอ้ว  สหาย  หามานานล้ะ คนที่คุยเรื่องฟุตบอลด้วยกัน เจ้า อาบู เอ็นโอบี  นักเตะแคเมอรูน ทั้งแกร่ง ทั้งเทคนิค ซู้ดหยอด.. :o ;)

abu

• Full Member

The Give ๛

วันเสาร์ที่ผ่านมา อดไปดูไทยลีก เล้ย.. เพราะมีแมทช์สังสรร กับทีมฟุตบอลคลับ ผลบอล.. ;D

ไว้สัปดาห์หน้า ค่อยไปดูแมทช์ปิดฤดูกาล.. แล้วจะมาเล่าถึงบรรยากาศความมันส์ ให้ฟัง จ้า
;)

The Give ๛

พี่น้องค้าบ.. วันนี้ มีฟุตบอล 4 เส้า อุ่นแข้งเยาวชน 19 ปี  ทีมชาติไทย พบ ทีมชาติจีน นัดแรก ไทย แพ้ เกาหลีใต้ 0-1 ;)

ที่สนามราชมังคลฯ เวลา 19:30 น. หากพี่น้องว่างก็ไปชมนะค้าบ.. ผมเองก็ไม่พลาด ต้องอยู่ที่สนามอิก แน่นอน.. ค้าบ
;D 8)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12